ஃபெடரல் நீதிமன்றம் நஜிப், மகன் RM1.7 பில்லியன் வரி தீர்ப்பை நிறுத்தும் மனுவிற்கு அனுமதி

புத்ராஜெயா, RM1.7 பில்லியனுக்கும் அதிகமான வரி பாக்கியை செலுத்த உத்தரவிட்ட தீர்ப்பை நிறைவேற்றுவதை நிறுத்த முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் மற்றும் அவரது மகன் நஜிபுதீன் ஆகியோரின் முயற்சிக்கு பெடரல் நீதிமன்றம் இன்று அனுமதி அளித்துள்ளது.

உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்தின் (LHDN) மூத்த வருவாய் ஆலோசகர் அல்-ஹம்மிதல்லா இட்ருஸ், கோரிக்கைக்கு தங்களுக்கு எந்த ஆட்சேபனையும் இல்லை என்று நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்ததையடுத்து, தலைமை நீதிபதி தெங்கு மைமுன் துவான் மாட் அதற்கு தடை விதித்தார். இருவரின் வழக்கறிஞரான ஃபர்ஹான் ஷஃபி, LHDN முன்பு வழக்கு மேலாண்மை அமர்வுகளின் போது அவர்களுக்கு எதிராக வழங்கப்பட்ட சுருக்கத் தீர்ப்பை எதிர்த்து அவர்கள் தாக்கல் செய்த மேல்முறையீடுகளை தீர்ப்பதற்கு இடைக்காலத் தடையை வழங்குவதற்கு ஒப்புக்கொள்வதாக குறிப்பிட்டதாக நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

தெங்கு மைமூனுடன் அமர்ந்திருந்த மற்ற நீதிபதிகள் மேரி லிம் மற்றும் ரோட்ஜாரியா புஜாங். வரி ஆணையம் 2020 இல் நஜிப்பிற்கு எதிராக RM1.69 பில்லியனுக்கும் அதிகமான வரி பாக்கிகள் இருப்பதாகக் கூறி வழக்குத் தொடுத்தது. அது நஜிபுதீனிடம் இருந்து RM37.6 மில்லியனையும் கோரியது.

LHDN ஜூலை 22, 2020 அன்று அவர்களுக்கு எதிரான சுருக்கத் தீர்ப்பைப் பெற்றது. இது செப்டம்பர் 2021 இல் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தால் உறுதிசெய்யப்பட்டது. ஒரு வாதியின் கூற்றுக்கு பிரதிவாதிக்கு எந்தப் பாதுகாப்பும் இல்லை என்றும் சாட்சிகளை சாட்சியமளிக்க அழைக்கும் முழு விசாரணை தேவையற்றது என்றும் நீதிமன்றம் ஆரம்ப கட்டத்தில் முடிவு செய்யும் போது சுருக்கமான தீர்ப்பு வழங்கப்படுகிறது.

தீர்ப்பின் அடிப்படையில், கடந்த ஆண்டு நஜிப் தீர்ப்புத் தொகையை செலுத்தத் தவறியதால் அவருக்கு எதிராக திவால் நோட்டீஸ் தாக்கல் செய்யப்பட்டது. நஜிபுதீனுக்கும் மே மாதம் திவால் அறிவிப்பு வந்தது. இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில், தீர்ப்பை ரத்து செய்யும் முயற்சியில் மேல்முறையீடு செய்ய பெடரல் நீதிமன்றம் இருவருக்கும் அனுமதி வழங்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here