போலீஸ் அதிகாரி லூவின் கைபேசியின் உள்ளடக்கங்களைச் சரிபார்க்கவில்லை

டெனோம், சமய போதகர் எபிட் இரவான் இப்ராஹிம் லூ அல்லது எபிட் லூவின் பாலியல் துன்புறுத்தல் வழக்கில் சாட்சியிடமிருந்து கைத்தொலைபேசியைப் பறிமுதல் செய்ய நியமிக்கப்பட்ட ஒரு போலீஸ் அதிகாரி, அந்த வழக்கு சமய போதகருடன் தொடர்புடையது என்பதை அறிந்திருந்தும், சாதனத்தில் உள்ள உள்ளடக்கங்களைச் சரிபார்க்கவில்லை.

ஏஎஸ்பி சல்வானி முகமது ஹட்ஸிர் 40, இங்குள்ள மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தில், லூ சம்பந்தப்பட்ட வழக்கு தனக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டாலும், அது பாலியல் துன்புறுத்தல் தொடர்பானது என்று தனக்குத் தெரியவில்லை என்று கூறினார். இந்த வழக்கில் எபிட் லூ சம்பந்தப்பட்டது என்று விசாரணை அதிகாரி டிஎஸ்பி நூர் ஆஷிகின் ஷம்சூரி மட்டுமே எனக்குத் தெரிவித்தார் என்று இன்று சமய போதகரின் பாலியல் துன்புறுத்தல் விசாரணையில் குறுக்கு விசாரணையின் போது வழக்கறிஞர் ராம் சிங்கிடம் அவர் கூறினார்.

இருப்பினும், அக்டோபர் 5, 2021 அன்று அலோர் செத்தாரில் உள்ள அவரது வீட்டில் முகமட் ஃபைரூஸ் அபுவிடமிருந்து கைப்பற்றிய கைத்தொலைபேசி மற்றும் சிம் கார்டின் மூன்று புகைப்படங்களின் தொகுப்பில் தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 509 இல் பதிவு செய்ததாக சல்வானி கூறினார்.

கெடா காவல்துறையின் தலைமையக குற்றப் புலனாய்வுத் துறையின் பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகள் பிரிவின் பணியாளர் அதிகாரியான சல்வானி, முகமட் ஃபைரூஸிடம் இருந்து கைபேசியைக் கைப்பற்றியபோது, ​​அதில் டெனோம் வழக்கு தொடர்பான விஷயங்களைக் கொண்டிருப்பதை அறிந்ததாக, பாதுகாப்பு ஆலோசகரிடம் ஒப்புக்கொண்டார்.

சல்வானி மேலும் சாட்சியமளிக்கையில், முகமட் ஃபைரூஸின் வீட்டிற்குச் செல்வதற்கு முன்பு, குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் குறித்த செய்திக் கட்டுரைகளை சமூக ஊடகங்கள் மூலம் படித்ததாகக் கூறினார்.

மறுபரிசீலனையின் போது, ​​ஒவ்வொரு வழக்குப் பொருட்களும் ராயல் மலேசியன் காவல்துறை தடயவியல் துறைக்கு பகுப்பாய்வுக்காக அனுப்பப்பட வேண்டும் என்பதால், கைப்பற்றப்பட்ட தொலைபேசியின் உள்ளடக்கங்களை அவர் ஆய்வு செய்யவில்லை என்று காவல்துறை அதிகாரி கூறினார்.

கைப்பற்றப்பட்ட கைத்தொலைபேசி மற்றும் சிம் கார்டின் புகைப்படங்களின் தொகுப்பை தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 509 உடன் லேபிளிடுகையில், கைப்பற்றப்பட்ட பொருட்களை புக்கிட் அமானில் உள்ள விசாரணை அதிகாரிக்கு வழங்கும்போது அதை பதிவு செய்ததாக சல்வானி கூறினார்.

சட்டம் 509 ஏன் தட்டச்சு செய்யப்பட்டது என்று துணை அரசு வழக்கறிஞர் நோர் அசிசா முகமதுவிடம் கேட்டபோது, ​​விசாரணை நடத்தப்பட்டதால் அந்த பிரிவு சம்பந்தப்பட்டது என்று சாட்சி கூறினார்.

அரசு சாரா அமைப்பின் மல்டிரேசியல் ரிவெர்ட்டட் முஸ்லீம்ஸ் (எம்ஆர்எம்) நிறுவனர் மற்றும் தலைவரான 39 வயதான சமயபோதகர் ஃபிர்தௌஸ் வோங் வை ஹங் (39) என்பவரையும் அரசுத் தரப்பு இன்று அழைத்தது. இந்த வழக்கில் புகார் அளித்தவர் பல பாலியல் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானவர்களில் ஒருவர் என்றும், அவருக்கு தனது தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனம் உதவியது என்றும் அவர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

37 வயதான லூ, கடந்த ஆண்டு மார்ச் மற்றும் ஜூன் மாதங்களுக்கு இடையில் வாட்ஸ்அப் செயலி மூலம் பாதிக்கப்பட்டவரின் தொலைபேசி எண்ணுக்கு ஆபாசமான வார்த்தைகளை அனுப்பி,  ஒரு பெண்ணின் அடக்கத்தை அவமதித்தது உட்பட 11 குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார்.

தண்டனைச் சட்டத்தின் 509வது பிரிவின் கீழ் குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் ஐந்து ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை அல்லது அபராதம் அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படும். விசாரணை நாளை தொடரும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here