38ஆவது தொற்று நோய் வாரத்தில் டெங்கு 12.5% அதிகரித்துள்ளது

இந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 18 முதல் 24 வரையிலான 38ஆவது தொற்றுநோய் வாரத்தில் (ME) டெங்கு காய்ச்சல் வழக்குகள், முந்தைய வாரத்தில் 1,363 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது 12.5% அதிகரித்து 1,533 ஆக அதிகரித்துள்ளது.

சுகாதாரத்துறை தலைமை இயக்குநர் டான்ஶ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா கூறுகையில், கடந்த ஆண்டு இதே காலகட்டத்தில் 19,423 டெங்கு காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் எண்ணிக்கை 42,084 ஆக இருந்தது. 2021 ஆம் ஆண்டு இதே காலகட்டத்தில் 13 இறப்புகளுடன் ஒப்பிடும்போது டெங்கு சிக்கல்களால் ஏற்படும் இறப்பு வழக்குகள் 24 வழக்குகளாக அதிகரித்துள்ளன.

சிலாங்கூர், சபா (15), கோலாலம்பூர் மற்றும் புத்ராஜெயா (ஐந்து)  என  28 இடங்களில் பதிவாகியுள்ளன, முந்தைய வாரத்தில் 42 இடங்களுடன் ஒப்பிடும்போது 38ஆவது ME இல் ஹாட்ஸ்பாட் வட்டாரங்களின் எண்ணிக்கை 48 ஹாட்ஸ்பாட் வட்டாரங்களில் அதிகரித்துள்ளது  என்று அவர் கூறினார்.

 இதற்கிடையில், டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறுகையில், வெப்பமான காலநிலையுடன் மழைக்காலம் மாறி மாறி வருவதே ஏடிஸ் கொசுக்கள் இனப்பெருக்கம் செய்வதற்கான சிறந்த நிலையாகும். எனவே, வீடுகளுக்கு அருகாமையில் உள்ள பொழுதுபோக்கு பூங்காக்கள் மற்றும் காலி இடங்கள் போன்றவற்றில் இனப்பெருக்கம் செய்யக்கூடிய கொள்கலன்கள் குவியாமல் இருப்பதை உறுதி செய்யுமாறு பொதுமக்களுக்கு அவர் அறிவுறுத்துகிறார். ஏடிஸ் கொசுக்கள் முட்டையிடுவதற்கு சிறிதளவு தண்ணீர் மட்டுமே தேவைப்படும், மேலும் வறண்ட நிலையில் முட்டைகள் எட்டு மாதங்கள் உயிர்வாழும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here