மரண தண்டனையை ரத்து செய்ய ஏழு மசோதாக்கள் தாக்கல் செய்யப்பட்டன

கோலாலம்பூர்: மலேசியாவில் கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்ய வழி வகுக்கும் வகையில் ஏழு தனித்தனி மசோதாக்கள் நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்டன. திருத்தப்பட வேண்டிய சட்டங்களில் ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டம், கடத்தல் சட்டம், ஆயுதச் சட்டம், தண்டனைச் சட்டம் மற்றும் துப்பாக்கிகள் (அதிகரித்த அபராதங்கள்) சட்டம் ஆகியவை அடங்கும்.

மேலும் குற்றவியல் நீதிச் சட்டம் மற்றும் குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் விதிகள் திருத்தப்பட உள்ளன. திருத்தங்கள் 33 பிரிவுகளை உள்ளடக்கியது. இதில் 11 கட்டாய மரண தண்டனை மற்றும் 22 நீதிபதிகளின் விருப்பப்படி அடங்கும். சட்டத்தின் முக்கிய மாற்றங்களில் கொலைக் குற்றமும் அடங்கும். அங்கு ஒரு குற்றவாளிக்கு மரண தண்டனை அல்லது  வாழ்க்கைக்கு சிறைத்தண்டனை விதிக்க நீதிபதிகளுக்கு விருப்புரிமை வழங்கப்படும்.

குற்றவியல் சட்டத்தின் பிரிவு 302 இன் கீழ் தற்போதைய சட்டம் கட்டாய மரண தண்டனையை விதிக்கிறது. கடத்தல் சட்டத்தின் 3ஆவது பிரிவின் கீழ் கடத்தலுக்கான மரண தண்டனையும் நீக்கப்படும். இருப்பினும், குற்றவாளிகள் ஆயுள் தண்டனை மற்றும் 12 பிரம்படிக்கும் குறையாத தண்டனையை பெறுவர்.

ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டத்தின் பிரிவு 39B மேலும் திருத்தப்பட்டுள்ளது. அங்கு தற்போதைய சட்டத்தின் கீழ் விதிக்கப்பட்டுள்ள சில காரணிகளைக் கருத்தில் கொள்ளாமல் போதைப்பொருள் கடத்தல்காரர்களுக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட வேண்டுமா என்பது குறித்து நீதிபதிகள் தங்கள் விருப்பப்படி செயல்பட அனுமதிக்கப்படுவார்கள்.

அரசர், ஆட்சியாளர் அல்லது மாமன்னருக்கு எதிரான பல குற்றங்களுக்கான மரண தண்டனைகளும் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளன. குற்றவியல் சட்டத்தின் 130 சி பிரிவின் கீழ் பயங்கரவாத குற்றவாளிகளுக்கு கட்டாய மரண தண்டனை ரத்து செய்யப்படும். தண்டனையானது இயல்பான வாழ்வுக்கான சிறைத்தண்டனையுடன் மாற்றப்படும் மற்றும்  12 பிரம்படிகளுக்கு குறையாதது.

முன்மொழியப்பட்ட திருத்தங்கள், சட்டங்கள் இயற்றப்படுவதற்கு முன்னர் தண்டிக்கப்பட்ட ஆனால் இன்னும் தண்டனை வழங்கப்படாத குற்றவாளிகளுக்கு எதிராகப் பின்னோக்கிச் செயல்படும். இந்த மசோதாவை வியாழக்கிழமை (அக். 6) நாடாளுமன்றத்துக்குப் பொறுப்பான பிரதமர் துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர் தாக்கல் செய்தார்.

தற்போதைய கூட்டத்தொடரில் முன்மொழியப்பட்ட திருத்தங்கள் நிறைவேற்றப்பட உள்ளதாக அவர் சபையில் தெரிவித்தார். நவம்பர் 29 ஆம் தேதி முடிவடையும் மக்களவை நடவடிக்கைகளுக்கு “எதிர்ப்பு” இல்லை என்றால் சட்டம் இயற்றப்படும் என்று வான் ஜுனைடி முன்பு கூறியிருந்தார்.

பத்து கவான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கஸ்தூரி பட்டு மசோதாக்கள் தாக்கல் செய்யப்பட்டதை தேசத்தின் வரலாற்று நாள் என்று விவரித்தார். கட்டாய மரண தண்டனையை ஒழிப்பதற்கான முயற்சியில் “முன்மாதிரியான நடவடிக்கை” எடுத்ததற்காக அவர் அரசாங்கத்தை பாராட்டினார்.

மரண தண்டனைக்கு எதிரான உலக தினத்திற்கு அக்டோபர் 6 இன்னும் நான்கு நாட்களுக்கு முன்னதாக உள்ளது; ஐ.நா மனித உரிமைகள் மன்ற உறுப்பினராக மலேசியா தலை நிமிர்ந்து நிற்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

குளோபல் ஆக்ஷன் தலைவரான நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கஸ்தூரி, 1,300க்கும் மேற்பட்ட மரண தண்டனை கைதிகளுக்கு மரண தண்டனையை நிறைவேற்றும் தடையை அரசாங்கம் நிறுத்தி வைக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here