தூக்குத் தண்டனையில் இருந்து தப்பிய மெக்கானிக்

புற்றாஜெயாவில் 10.53 கிராம் மெத்தாம்பேட்டமைன் கடத்தியதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒரு மெக்கானிக், புதன்கிழமை (அக். 19) மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் அவரை விடுதலை செய்து விடுதலை செய்ததை அடுத்து, தூக்கு மேடையில் இருந்து தப்பினார்.

நீதிபதி டத்தோஸ்ரீ கமாலுடின் முகமட் சேட் தலைமையிலான மூன்று நீதிபதிகள் கொண்ட மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றக் குழு, பென் காலிட் அப்துல் மோலோக்கை விடுவித்து விடுதலை செய்வதில், அவருக்கு எதிரான போதைப்பொருள் கடத்தல் தண்டனை பாதுகாப்பானது அல்ல என்று தீர்ப்பளித்தது.

பென் காலிட் தனது தற்காப்பு வாதத்தில் நுழையுமாறு நீதிமன்றம் உத்தரவிட்ட பிறகு வாதாடினார். மற்ற இரண்டு நீதிபதிகள் நீதிபதிகள் டத்தோ வீரா அகமட் நஸ்ஃபி யாசின் மற்றும் டத்தோ ஹாஷிம் ஹம்சா.

கோம்பாக், சிலாங்கூர்,தாமான்  பெர் இண்டஸ்ரிங் டாகோ, ஜாலான் டாகோவில் உள்ள கார் பட்டறையில் போதைப்பொருள் கடத்தியதற்காக, இடுப்புக்கு கீழே முடங்கிப்போயிக்கும் பென் காலிட், குற்றவாளியாகக் காணப்பட்டு, ஆகஸ்ட் 17, 2020 அன்று உயர் நீதிமன்றத்தால் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. பிப்ரவரி 12, 2019 அன்று மாலை 4 மணிக்கு கைது செய்யப்பட்டார்.

சக்கர நாற்காலியில் இருந்த 42 வயது நபர், எரிமின் 5 மாத்திரைகளில் உள்ள ஒரு மூலப்பொருளான 0.73 கிராம் நிமெட்டாசெபம் வைத்திருந்ததற்காக, மூன்று ஆண்டு சிறைத்தண்டனை மற்றும்  மூன்று பிரம்படிக்கு எதிரான தனது மேல்முறையீட்டை வாபஸ் பெற்றார்.

அவர் சிறைத்தண்டனையை முடித்தார். ஆனால் அவர் இன்னும் சாட்டையால் அடிக்கப்படாததால் மீண்டும் சிறைக்கு கொண்டு வரப்பட்டார்.

அவரது வழக்கறிஞர் அபிஃபுடின் அஹ்மத் ஹபிஃபி கூறுகையில், தனது கட்சிக்காரர் தற்போதைய நிலை காரணமாக, பிரம்படி வழங்கப்படுவதற்கு முன் பென் கலீத் உடல் தகுதி உடையவர் என்று ஒரு மருத்துவ அதிகாரி சான்றளிக்க வேண்டும் என்றார்.

குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் 291வது பிரிவின்படி, நீதிமன்றம் தனது விருப்பத்தின் பேரில் கசையடிக்கு பதிலாக சிறைத்தண்டனை விதிக்கலாம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பென் காலிட்டின் மற்ற வழக்கறிஞர் ஹபிசுதீன் சலேஹுதின் கூற்றுப்படி, 2020 இல் மெக்கானிக் முதுகுத்தண்டு பாதித்த காசநோய் காரணமாக முடங்கிப் போனார்.

நீதிபதி கமாலுடின் பென் காலிட்டின் வழக்கறிஞர்களிடம், அவர் தகுதியற்றவர் என்று சான்றளிக்கப்பட்டால், சாட்டையடி தண்டனைக்கு மேலதிக வழிகாட்டுதல் அல்லது மாற்றீட்டைப் பெற, தங்கள் கட்சிக்காரர் மீண்டும் உயர் நீதிமன்றத்திற்குச் செல்லலாம் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here