பல இளம் வாக்காளர்கள் தானியங்கி வாக்காளர் பதிவு பற்றி இன்னும் அறிந்திருக்கவில்லை என்கிறார் இஸ்மாயில்

லாபுவான்: நாடு முழுவதும் இன்னும் 18 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட இளம் வாக்காளர்கள் தாங்கள் தானாக வாக்காளர்களாகப் பதிவு செய்யப்பட்டதை அறியாமல் உள்ளனர் என்று இடைக்கால பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் கூறினார்.

பல இளம் வாக்காளர்கள் தங்கள் பெயர் வாக்காளர் பட்டியலில் இடம் பெற்றிருப்பது கூட தெரியாது….இப்போது, ​​18 வயது ஆனவுடன், தானாக வாக்காளர்களாகி விடுவார்கள்…. சிலர் இதை கவனிக்காமல் இருக்கலாம்.

Ujana Kewangan convention மாநாட்டில் நடைபெற்ற ‘Majlis Amanat Jelajah Keluarga Malaysia’ நிகழ்ச்சியில் அவர் தனது உரையில், “நான் இளம் வாக்காளர்களை, குறிப்பாக மாணவர்களைச் சந்தித்த சந்தர்ப்பங்கள் உள்ளன. மேலும் அவர்கள் ஏற்கனவே வாக்காளர் பட்டியலில் இருப்பது அவர்களுக்குத் தெரியாது.

UMNO துணைத் தலைவரான இஸ்மாயில் சப்ரி தேசிய முன்னணி (BN) கட்சிகளின் இயந்திரம் இளைஞர்களை அணுகி அவர்களுக்கு விஷயத்தை விளக்க வேண்டும் என்றார். BN கட்சி இயந்திரம் அந்தந்த பகுதிகளில் உள்ள இளம் வாக்காளர்களை அணுகி அவர்கள் அடுத்த மாதம் வாக்களிக்கும் நாளில் வாக்களிக்க வருவதை உறுதி செய்ய வேண்டும்.

இல்லையெனில், அவர்களுக்குத் தெரியாது மற்றும் வாக்களிக்க வராமல் போகலாம். அதனால்தான் நாங்கள் அவர்களுக்குத் தெரிவிக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார், தேர்தல் ஆணையத்தின் (EC) கடமை அல்ல, ஆனால் அவ்வாறு செய்வது பிஎன் இயந்திரத்தின் கடமை.

சபாவில் வாக்காளர்கள் பெருமளவில் அதிகரித்துள்ளதாகக் கூறப்படும்போது, ​​இஸ்மாயில் சப்ரி, கூடுதல் வாக்காளர்களின் செல்லுபடியாகும் தன்மை குறித்து விசாரணை நடத்துமாறு தேர்தல் ஆணையத்திடம் கேட்டுக்கொண்டார்.

சபா முதல்வர் டத்தோஸ்ரீ ஹாஜிஜி நூர் அக்டோபர் 20 அன்று, மாநிலத்தில் பதிவுசெய்யப்பட்ட வாக்காளர்களின் மொத்த எண்ணிக்கை குறித்து சபா தேர்தல் ஆணையத்திடம் இருந்து மாநில அரசு கூடுதல் தகவல்களைப் பெறும் என்று கூறியிருந்தார், இது மிகவும் அதிகரித்துள்ளதாகக் கூறப்படுகிறது.

பல தரப்பினரின் கவலைகளை ஆணையத்திடம் தெரிவித்துள்ளதாகவும், இந்த விவகாரம் குறித்து மாநில அரசுக்கு கூடுதல் தகவல்கள் தேவை என்றும் அவர் கூறினார்.

சபா முற்போக்குக் கட்சியின் (SAPP) தலைவர் டத்தோ யோங் டெக் லீ, வரவிருக்கும் 15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் (GE15) சபாவில் மொத்த வாக்காளர்களின் அதிகரிப்பு அதிர்ச்சியளிப்பதாகக் கண்டறிந்ததாக ஊடகங்கள் முன்பு செய்தி வெளியிட்டன. ஏனெனில் புதிய வாக்காளர்களின் எண்ணிக்கை 53.9% அதிகரித்துள்ளது. 2018 இல் 1.1 மில்லியன் வாக்காளர்களில் இருந்து இந்த ஆண்டு சுமார் 1.7 மில்லியன் வாக்காளர்கள் ஆவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here