15ஆவது பொதுத்தேர்தலில் பெண் வேட்பாளர்களின் எண்ணிக்கை குறைவு

தீபகற்ப மலேசியாவில் 15வது பொதுத் தேர்தலுக்கு (GE15) அடையாளம் காணப்பட்ட பெண் வேட்பாளர்களின் எண்ணிக்கை அரசியல் கட்சிகள் வாக்குறுதியளித்த 30% மதிப்பெண்ணுக்குக் கீழே குறைந்துள்ளதாக ஒரு பெண்கள் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

GAP Malaysia (GAP.MY) அம்னோவின் வேட்பாளர்களில் பெண்கள் 10% மட்டுமே என்றும், MCA இன் பெண் வேட்பாளர்கள் 16% பேர் என்றும் கூறியது. இதற்கிடையில், பிகேஆரால் அடையாளம் காணப்பட்ட பெண் வேட்பாளர்களின் எண்ணிக்கை 19.4% ஆக உயர்ந்துள்ளது என்று அது குறிப்பிட்டது.

GAP.MY 30% மதிப்பெண்ணை அடைய கட்சிகளை வலியுறுத்தியது. மேலும் அவர்கள் வெற்றிபெறக்கூடிய இடங்களில் நிறுத்தப்பட வேண்டும் ”வாய்ப்பு குறைவான இடங்களில் அல்ல” என்று அது ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

நீண்ட காலமாக கொள்கை வகுப்பதில் பெண்களின் பிரதிநிதித்துவம் இல்லாததால், மலேசியாவின் மக்கள்தொகையில் பாதி பேர் பெண்களாக இருப்பதால், சமூகப் பண்பாட்டுப் பிரச்சினைகளுக்கு வழிவகுக்கும் என்று NGO மேலும் கூறியது.

மொத்த வாக்காளர்களில் 50% பெண்களும் உள்ளனர். கடந்த வாரம்  பெண் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களின் கூட்டணி, GE15 இல் பெண்களை “வெல்லக்கூடிய” இடங்களில் நிறுத்த வேண்டும் என்றும் அவர்களை “கருவிகளாக” கருத வேண்டாம் என்றும் அரசியல் கட்சிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here