நஜிப்பின் 1MDB விசாரணைக்கு சாட்சிகள் இல்லாததால் நவம்பர் 21க்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டது

டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக்கின் 1மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1எம்டிபி) வழக்கு விசாரணையில் சாட்சியமளிக்க அதிகமானோர் இல்லாததைத் தொடர்ந்து அடுத்த திங்கட்கிழமைக்கு (நவம்பர் 21) ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளது.

வியாழக்கிழமை நிலைப்பாட்டை எடுக்க சாட்சிகள் யாரும் கிடைக்கவில்லை என்று உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி கொலின் லாரன்ஸ் செக்வேராவுக்கு துணை அரசு வழக்கறிஞர் அகமது அக்ரம் கரீப் தெரிவித்தார்.

இருவர் வெளிநாட்டில் இருந்தபோது அவர்களில் மூவருக்கு கடைசி நிமிட அறிவிப்பு கிடைத்தது (அதைச் செய்ய முடியவில்லை) என்று வழக்கறிஞர் கூறினார். எட்ஜ் மீடியா குழுமத்தின் தலைவர் டான்ஸ்ரீ டோங் கூய் ஓங் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகி குறுக்கு விசாரணைக்கு தயாராக இருந்த போதிலும், குறுக்கு விசாரணை நடத்தவிருந்த நஜிப்பின் தலைமை வழக்கறிஞர் டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லா ஆஜராகவில்லை என்றும் டிபிபி அகமது அக்ரம் கூறினார்.

முஹம்மது ஷஃபி ஆர்த்தடான்டிக் சிகிச்சையில் இருந்து மீண்டு வருவதை பாதுகாப்பு குழுவில் உள்ள வழக்கறிஞர் ரஹ்மத் ஹஸ்லான் உறுதிப்படுத்தினார். பின்னர் விசாரணையை திங்கட்கிழமைக்கு நீதிபதி செக்வேரா ஒத்திவைத்தார். புதனன்று டோங், தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோ அல்லது ஜோ லோவை விசாரிக்க வேண்டும் என்றும் 1எம்டிபியில் இருந்து 700 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களைத் திருடியதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட வேண்டும் என்றும் நஜிப் பரிந்துரைத்ததைத் தொடர்ந்து தனக்கு “கதவு காட்டப்பட்டது” என்று சாட்சியம் அளித்தார்.

43ஆவது அரசு தரப்பு சாட்சி, டோங் நாட்டை விட்டு வெளியேற தடை விதிக்கப்பட்டது உட்பட, 1MDBயில் தொடர்ச்சியான புலனாய்வு அறிக்கைகளை வெளியிட்ட பிறகு, எட்ஜ் விளைவுகளை எதிர்கொண்டதாக கூறினார். பணமோசடி மற்றும் வரி ஏய்ப்பு தொடர்பாக உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்தால் என்னிடமும் விசாரணை நடத்தப்பட்டது, மேலும் தி எட்ஜ் வெளியீடு இடைநிறுத்தப்பட்டது. ஆனால் அது நீதிமன்றத்தால் நீக்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

69 வயதான நஜிப்,  நான்கு அதிகார துஷ்பிரயோகம் அவருக்கு ரிங்கிட் 2.28 பில்லியன் அளவுக்கு நிதி ஆதாயம் அளித்ததாகக் கூறப்படுகிறது மற்றும் அதே அளவு பணம் சம்பந்தப்பட்ட பணமோசடிக்கு 21 உட்பட மொத்தம் 25 குற்றச்சாட்டுகள் விசாரணையில் உள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here