வெள்ளம் வந்தாலும் இல்லாவிட்டாலும் மலேசியர்கள் வாக்களிப்பர் என்கின்றனர் ஆய்வாளர்கள்

சமீபத்திய வெள்ளம் நாளை வாக்களிப்பதை தடுக்காது என்று அரசியல் ஆய்வாளர்கள் தெரிவித்துள்ளனர். பாதிக்கப்பட்ட வாக்காளர்களை வாக்குச் சாவடிகளுக்குச் செல்லும்படி கட்சிகள் தங்கள் உள்கட்டமைப்பைப் பயன்படுத்தக்கூடும் என்றும், நேரடியாக பாதிக்கப்படாத மக்கள் அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தும் விதமாக வாக்களிக்கலாம் என்றும் அவர்கள் தி மலேசியன் இன்சைட்டிடம் தெரிவித்தனர்.

மலேசியா பல்கலைக்கழக டெக்னாலஜியின் மஸ்லான் அலி, மழைக்காலத்தில் தேர்தலுக்கு அழைப்பு விடுத்ததற்கு தேசிய முன்னணி விலை கொடுக்கலாம் என்றார். வானிலை ஆய்வு மையத்தின் (மெட்மலேசியா) அறிவுரையை புறக்கணித்த அரசு மீது மக்கள் கோபத்தில் உள்ளனர்.

2018 ஆம் ஆண்டில் அரசாங்கம் ஒரு புதன்கிழமை தேர்தலை அழைத்தபோது மக்கள் ஏற்கனவே கோபமடைந்தனர். பக்காத்தான் ஹராப்பான் அதை ஒரு பிரச்சினையாக்கி, வெற்றி பெற்றால் ஒரு நாள் விடுமுறை என்று உறுதியளித்தது. அது செய்தது. இப்போதும் அப்படித்தான், பிரச்சினையாக இருக்கிறது. இந்தக் கருத்து அரசுக்கு எதிராகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

மக்கள் வாக்களிப்பதைத் தடுக்க வெள்ளத்தை ஒரு வாய்ப்பாகப் பயன்படுத்திக் கொள்ளலாம் என்று நினைத்ததால் அம்னோ ஆபத்தை கையில் எடுத்தது.

நிச்சயமாக, ஒரு இடத்தில் வெள்ளம் ஏற்பட்டால், மக்கள் வாக்களிக்க முடியாது. ஆனால் மற்ற இடங்களில் மக்கள் வெளியே சென்று தங்கள் வாக்குகளை எண்ணுவார்கள் என்று மஸ்லான் கூறினார்.

இதற்கிடையில், மலாயா பல்கலைக்கழகத்தின் பேராசிரியர் அவாங் அஸ்மான் அவாங் பாவி கூறுகையில், கட்சிகள் மக்களை வாக்களிக்க ஊக்குவிக்க முயற்சிக்கும். பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் கூட, பிரச்சாரகர்கள் ஏற்கெனவே வாக்காளர்களுக்கு உதவத் தொடங்கியுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here