மீண்டுமொரு மத மாற்ற விவகாரம்; டிச.8ஆம் தேதி தீர்ப்பு

சிலாங்கூர் இஸ்லாமிய சமய கவுன்சில் (Mais) மற்றும் மாநில அரசு 35 வயது பெண்  இஸ்லாம் மதத்தில் இருந்து இந்து மதத்திற்கு மாற கோரிய மேல்முறையீட்டில் டிசம்பர் 8 ஆம் தேதி தீர்ப்பை வழங்க மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.

கடந்த வெள்ளிக்கிழமை மேலும்முறையீட்டு நீதிமன்றம் புதிய தீர்ப்பு தேதியை தரப்பினருக்கு அறிவித்ததாக பெண் சார்பில் ஆஜரான சட்டக்குழு உறுப்பினர் வழகக்கறிஞர் ஏ சுரேந்திர ஆனந்த் தெரிவித்தார்.

அன்வார் இப்ராஹிம் கடந்த வியாழன் அன்று பிரதமராக பதவியேற்றதைத் தொடர்ந்து திங்கள்கிழமை பொது விடுமுறையாக அறிவித்ததை அடுத்து, தேதி மாற்றம் அவசியமானது.

வழக்கை விசாரித்த குழுவின் தலைவரான நீதிபதி யாக்கோப் முகமட் சாம், மைஸ் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர்கள் ஹனிஃப் காத்ரி அப்துல்லா மற்றும் பெண் சார்பில் ஆஜரான மாலிக் இம்தியாஸ் சர்வார் ஆகியோரின் வாய்வழி சமர்ப்பிப்புகளை நீதிமன்றம் கேட்ட பிறகு, அசல் முடிவு தேதி செப்டம்பர் 13 அன்று நிர்ணயிக்கப்பட்டது.

மாநில சட்ட ஆலோசகர் சலீம் சோயிப் @ ஹமீட் சிலாங்கூர் அரசாங்கத்திற்காக ஆஜரானார். அது இணை மேல்முறையீட்டு மனுதாரர் என்று பெயரிடப்பட்டது.

மைஸின் மேல்முறையீட்டை விசாரித்த மற்ற நீதிபதிகள் நீதிபதிகள் பி ரவீந்திரன் மற்றும் நஸ்லான் கசாலி ஆகியோர் ஆவர். முதலில் இந்து சமய நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்திய பெண், தனது தாயால் ஒருதலைப்பட்சமாக இஸ்லாத்திற்கு மாற்றப்பட்டபோது இன்னும் குழந்தையாக இருந்தாள்.

1986 ஆம் ஆண்டு பிறந்த அவர், 1991 ஆம் ஆண்டு சிலாங்கூர் இஸ்லாமிய சமயத் துறையின் (Jais) அலுவலகத்தில் தனது தாய் தன்னை ஒருதலைப்பட்சமாக மதம் மாற்றியதாகக் கூறினார். அவளது பெற்றோர் விவாகரத்துக்கு நடுவில் இருந்தபோது இந்த மதமாற்றம் நடந்தது, அது அடுத்த ஆண்டு  1992 இறுதி செய்யப்பட்டது.

அவரது தாயார் 1993 இல் ஒரு முஸ்லீம் நபரைத் திருமணம் செய்து கொண்டார்.  மேலும் அவரது உயிரியல் தந்தை மூன்று ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஒரு விபத்தில் இறந்தார். தான் இஸ்லாம் மதத்திற்கு மாறிய போதிலும் இந்து மதத்தை தொடர்ந்து கடைப்பிடிக்க பெற்றோர் அனுமதித்ததாக அந்த பெண் வாதிட்டார்.

அவர் இஸ்லாமுக்கு மாறிய நேரத்தில் “kalimah shahadah” (நம்பிக்கையை உறுதிப்படுத்துதல்) சொல்லவில்லை என்றும் அவர் கூறினார். அதற்கு பதிலாக, அவர் தொடர்ந்து இந்து கோவில்களுக்கு சென்று தனது தந்தையின் உறவினர்களுடன் இந்து சமய பண்டிகைகளை கொண்டாடினார்.

2013 ஆம் ஆண்டில், அந்த பெண் கோலாலம்பூர் ஷரியா உயர்நீதிமன்றத்தில் இஸ்லாத்தை கைவிடக் கோரி விண்ணப்பம் செய்தார். அவரது விண்ணப்பம் 2017 இல் தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

அதற்குப் பதிலாக ஷரியா நீதிமன்றம் அவளை தொடர்ச்சியான ஆலோசனை மற்றும் நம்பிக்கை ஆலோசனை அமர்வுகளில் கலந்து கொள்ளுமாறு உத்தரவிட்டது. ஷரியா மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் அந்தத் தீர்ப்பை உறுதி செய்தது.

கடந்த ஆண்டு மே மாதம், ஷா ஆலம் உயர் நீதிமன்றத்தில், தான் முஸ்லிம் அல்ல என்று அறிவிக்கக் கோரி வழக்கு தொடர்ந்தார். கடந்த டிசம்பரில் நீதிமன்றம் இந்த அறிவிப்பை வழங்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here