பிளாஸ்டிக் பைகளுக்கான கட்டணம்: சிலாங்கூர் RM20 மில்லியன் வசூலித்தது

சிலாங்கூர் அரசாங்கம் 2020 முதல் இந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம் வரை பிளாஸ்டிக் பைகளுக்கு 20 சென் (காசு) வசூலிப்பு செய்வதன் மூலம் RM20 மில்லியனை வசூலித்துள்ளது. மாநிலம் 2020 இல் RM6.6 மில்லியனையும், 2021 இல் RM8.5 மில்லியனையும்  இவ்வாண்டு ஜூன் வரை RM4.8 மில்லியனையும் வசூலித்துள்ளது.

மாநில சுற்றுலா, சுற்றுச்சூழல், பசுமைத் தொழில்நுட்பம் மற்றும் ஒராங் அஸ்லி விவகாரங்கள் குழுத் தலைவர் ஹீ லாய் சியான், இந்த ஆண்டு மட்டும் மாநிலம் 9 மில்லியன் ரிங்கிட் வசூலிக்கும் என்று எதிர்பார்த்ததாக பெரித்தா ஹரியான் தெரிவித்தார்.

சிலாங்கூரில் உள்ள வணிகங்கள் 2017 முதல் பிளாஸ்டிக் பைகளுக்கு 20 சென் வசூலிக்கின்றன. 2019 ஆம் ஆண்டில், மாநில அரசு அவர்கள் வசூலித்த 20 சென் சிறப்பு மாநில நிதிக்கு அனுப்பியது. வணிகர்களுக்கு அரசு சில சலுகைகளை வழங்கியுள்ளதாகவும், தொற்றுநோய்களின் போது அவர்களின் வருமானம் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளதால், பிளாஸ்டிக் பை மற்றும் பாலிஸ்டிரீன் இல்லாத விதியை கண்டிப்பாக அமல்படுத்தவில்லை என்றும் ஹீ கூறினார். அவர்களுக்கு விஷயங்களை மிகவும் கடினமாக்க நாங்கள் விரும்பவில்லை, எனவே இந்த காலகட்டத்தில் அதிக அமலாக்கம் இல்லை என்று அவர் இன்று மாநில சட்டமன்றத்தில் கூறினார்.

அடுத்த ஆண்டு பெரிய அளவிலான அமலாக்கம் மீண்டும் தொடங்கும் என்று அவர் கூறினார். பிளாஸ்டிக் பைகளுக்கான கட்டணத்தை உயர்த்துவது அல்லது பிளாஸ்டிக் பைகள் விற்பனை தடைசெய்யப்பட்ட “பிளாஸ்டிக் பைகள் இல்லாத நாள்” நடத்துவது குறித்து அரசு முன்மொழியலாம் என்றும் ஹீ கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here