நாடுகடத்தப்பட்ட பாகிஸ்தான் பத்திரிகையாளரின் மனைவி, கணவர் கோலாலம்பூரில் காணாமல் போயிருப்பதாக புகார்

 பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த பத்திரிக்கையாளர் சையத் ஃபவாத் அலி ஷா, கடந்த 10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக தனது சொந்த நாட்டில் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளாகி மலேசியாவில் தஞ்சமடைந்திருந்த நிலையில், ஆகஸ்ட் மாதம் முதல் காணாமல் போனதாக அவரது மனைவி தெரிவித்துள்ளார்.

41 வயதான ஃபவாத், 2008 ஆம் ஆண்டு முதல் பலவந்தமாக காணாமல் போனவர்கள் தொடர்பாக கடுமையான கட்டுரைகளை எழுதியதற்காக தனது சொந்த நாட்டில் உள்ள ஒரு உயர்மட்ட புலனாய்வு நிறுவனம் தன்னைப் பின்தொடர்வதாகக் கூறியிருந்தார்.

அவரது மனைவி, சையதா என்று மட்டுமே அழைக்கப்பட விரும்பினார் – தனது சொந்த நாட்டில் பின்விளைவுகளுக்கு பயந்து – ஆகஸ்ட் 23 முதல் ஃபவாத் ரேடாரில் இருந்து விலகிவிட்டார். அவர் காணாமல் போனதைத் தொடர்ந்து அவரது நண்பர்கள் டிராவர்ஸ் காவல் நிலையத்தில் புகார் அளித்தனர்.

கோலாலம்பூருக்கு வந்ததும், ஃபவாத் நாடு கடத்தப்பட்டதால், தான் “தாமதமாக வந்தேன்” என்று போலீஸ் கூறியதாக சையதா குற்றம் சாட்டினார். ஒரு போலீஸ் அதிகாரி தனது பெயர் பட்டியலில் இல்லை என்று தனக்குத் தெரிவித்ததாகவும், ஃபவாத் இன்னும் நாட்டில் இருக்கக்கூடும் என்றும் அவர் கூறினார்.

பாகிஸ்தானில் உள்ள அதிகாரிகள் அவர் திரும்பி வருவதை இன்னும் கவனிக்காததால், நாடு கடத்தல் கோட்பாட்டின் மூலம் தனக்கு நம்பிக்கை இல்லை என்று சையதா கூறினார். ஃபவாத் பங்சரில் தங்கியிருந்தார்.

நான் அந்த அதிகாரியிடம் வாதிட்டேன், நீங்கள் என் கணவரை நாடு கடத்தியதற்கான ஆதாரத்தைக் காட்டுங்கள். நாடு கடத்தப்படுவதற்கு என் கணவர் என்ன குற்றம் செய்தார், அவர் ஏன் எங்களை இன்னும் சந்திக்கவில்லை?

செப்டம்பரில் வெளிநாட்டிலிருந்து நாடுகடத்தப்பட்ட விமானத்தின் விவரங்களை நான் கேட்டேன், மலேசியாவில் யாரும் என்னிடம் சொல்ல முடியாது,” என்று அவர் தொலைபேசியில் எப்ஃஎம்டியிடம்  கூறினார்.

பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் கண்டுப்பிடிக்காமல் இருக்க, ஃபவாத்தை ரகசியமாக திருமணம் செய்து கொண்டதாக சையதா கூறினார். அவர்கள் திருமணமான பிறகு பிப்ரவரி 2021 இல் லங்காவியில் ஒரு மாதம் கழித்தனர், பின்னர் சையதா வீடு திரும்பினார்.

அவர்கள் வீடியோ அழைப்புகளில் இருந்தனர் ஆனால் ஆகஸ்ட் இறுதியில் ஃபவாத் எந்த அறிவிப்பும் இல்லாமல் காணாமல் போனார். “நான் அவருடைய எண்ணுக்கு குறுஞ்செய்தி அனுப்பியபோது, ​​​​எனக்கு நீல நிற உண்ணிகள் மட்டுமே கிடைத்தன. இன்னும் சில குறுஞ்செய்திகளுக்குப் பிறகு, அவரை மீண்டும் தொடர்பு கொள்ள வேண்டாம் என்று கேட்டுக் கொண்டேன். அது அவரைப் போல் இல்லை. பின்னர் அவரது போன் முழுவதுமாக சுவிட்ச் ஆப் செய்யப்பட்டிருந்தது” என்று சையதா கூறினார். அதிகாரிகளை நான் கெஞ்சுகிறேன், தயவுசெய்து என் கணவரைக் கண்டுபிடியுங்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஃபவாத் 2011 இல் UNHCR ஆல் அகதி அந்தஸ்து வழங்கியதாகவும், மூன்றாவது நாட்டிற்கு மீள்குடியேற்றத்திற்காக காத்திருப்பதாகவும் சையதா கூறினார். 2008 இல் காணாமல் போனவர்கள் தொடர்பான வழக்குகளை விசாரிக்க முடிவு செய்தபோது தனது பிரச்சனைகள் தொடங்கியதாக ஃபவாத் கூறியிருந்தார்.

அவரது பணி இறுதியில் இந்த மக்கள் காணாமல் போனதில் அதிகாரிகள் ஈடுபட்டுள்ளனர் என்று நம்புவதற்கு வழிவகுத்தது. அவர்களில் பலர் அமெரிக்கர்கள் மற்றும் இந்தியர்களுக்காக உளவு பார்ப்பது முதல் தலிபான்களுக்காக வேலை செய்வது வரை அனைத்திற்கும் குற்றம் சாட்டப்பட்டனர்.

அவர் மற்ற கட்டுரைகளில் பணிபுரிந்தபோது, ​​​​காணாமல் போனவர்கள் தொடர்பான வழக்குகளைத் தொடர்ந்தார். 2010 இல், அவர் 18 நாட்கள் காவலில் வைக்கப்பட்டார் மற்றும் பாகிஸ்தான் உளவுத்துறை அமைப்பின் கோப்புகளை எடுத்துச் செல்லும் அதிகாரிகளால் பேட்டி கண்டார்.

இறுதியில் ஃபவாத் ஒரு எச்சரிக்கையுடன் விடுவிக்கப்பட்டார்: காணாமல் போனவர்கள் பற்றி எழுதுவதை நிறுத்துங்கள், பத்திரிகையை கைவிடுங்கள்.

சையதாவின் காணாமல் போனோர் அறிக்கை மற்றும் புக்கிட் அமான் பாகிஸ்தானுக்கு அவர் நாடுகடத்தப்பட்டது குறித்து கருத்து தெரிவிக்க பிரிக்ஃபீல்ட்ஸ் காவல்துறையை எப்ஃஎம்டி தொடர்பு கொண்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here