32 கலப்பின மீன் வளர்ப்பாளர்கள் வெள்ளத்தால் RM1 மில்லியன் இழப்பை சந்தித்துள்ளனர்

பாசீர் புத்தே, லகுனா செமராக்கில் உள்ள 32 கலப்பின குரூப் விவசாயிகளுக்கு கடந்த நான்கு நாட்களாக ஏரியில் வெள்ளம் பெருக்கெடுத்து ஓடியதால் மீன்கள் இறந்து போனது. அதனால்  1 மில்லியன் ரிங்கிட்டுக்கும் அதிகமான இழப்பை சந்தித்துள்ளனர்.

இகான் லகுனா செமராக் வளர்ப்பாளர்கள் சங்கத்தின் தலைவர் முஸ்தபா பாக்கர் கூறுகையில், குளம் பகுதியில் தண்ணீர் அதிகமாகப் பாய்ந்ததால் இந்த இழப்பு நடந்ததாக நம்பப்படுகிறது. லகுனா செமராக்கில் 2,100 மீன் கூண்டுகள் இருப்பதாக அவர் கூறினார். கடந்த நான்கு நாட்களாக ஆயிரக்கணக்கான விவசாயக் கலப்பினக் குழுக்கள் ஒவ்வொரு நாளும் இறந்து கொண்டிருக்கின்றன.

குரூப்பர்கள் கோலாலம்பூர், ஜோகூர் மற்றும் சிங்கப்பூரில் ஒரு கிலோ ரிங்கிட் 60 க்கு விற்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் இன்று செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். சீனப் புத்தாண்டை ஒட்டி வரும் பிப்ரவரி மாதம் இந்த மீன் அறுவடை செய்யப்பட உள்ளதாக முஸ்தபா தெரிவித்தார்.

24 வயதான வான் அஹ்மத் தௌபிக் வான் ஷுக்ரி என்ற இளம் வளர்ப்பாளர், தனது கூண்டுகளில் வளர்க்கப்பட்ட 18,000 மீன்களில் அதிக எண்ணிக்கையிலான மீன்கள் இறந்ததால் 200,000 ரிங்கிட்களுக்கு மேல் இழப்பு ஏற்பட்டதாகக் கூறினார். இப்போது, சுமார் 4,000 முதல் 5,000 மீன் இனங்கள் மட்டுமே உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here