தோமி தாமஸ் மீதான தனது வழக்கை ரத்து செய்த உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை எதிர்த்து நஜிப் மேல்முறையீடு

நஜிப்

கோலாலம்பூர்: டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக், 1மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1MDB) தொடர்பான குற்றச்சாட்டின் பேரில் பொது அலுவலகத்தில் முறைகேடு செய்ததாகக் கூறப்படும் முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் டான்ஸ்ரீ தோமி தாமஸ் மீதான தனது வழக்கை ரத்து செய்த உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்தார்.

நஜிப்பின் வழக்கறிஞர் யுதிஸ்ட்ரா தர்மா துரை புதன்கிழமை (டிசம்பர் 28) தொடர்பு கொண்டபோது, மேல்முறையீட்டு நோட்டீஸ் டிசம்பர் 22 அன்று தாக்கல் செய்யப்பட்டது என்றார். தாமஸ் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் மெர்வின் லாய், இந்த விஷயத்தை உறுதிப்படுத்தியதோடு, மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் மேல்முறையீட்டு விசாரணைக்கான தேதியை இன்னும் நிர்ணயிக்கவில்லை எனவும் தெரிவித்தார்.

நவம்பர் 25 அன்று, நீதிபதி டத்தோ அகமட் பாச்சே, நஜிப்பின் வழக்கு அவதூறானது, எரிச்சலூட்டும் மற்றும் நீதிமன்ற நடைமுறையை தவறாகப் பயன்படுத்துவதாகக் கண்டறிந்த பின்னர், தாமஸின் விண்ணப்பத்தை ஏற்றுக்கொண்டார்.

நவம்பர் 18, 2021 அன்று தாக்கல் செய்யப்பட்ட வழக்கை ரத்து செய்வதற்கான விண்ணப்ப நோட்டீஸ் மூலம் தாமஸ், நஜிப்பின் வழக்கு தொடர்ந்தால் மற்றும் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டால், அது அவருக்கு எதிரான குற்றவியல் வழக்கின் கிரிமினல் உயர் நீதிமன்றத்தில் விசாரணையை சீர்குலைக்கும் என்று கூறினார்.

அக்டோபர் 22, 2021 அன்று தாக்கல் செய்யப்பட்ட வழக்கில், நஜிப் தனக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டுகள் தாமஸால் திட்டமிடப்பட்ட ஒரு நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாகும் என்றும் அது பக்காத்தான் ஹராப்பான் அரசாங்கத்தின் அன்றைய திட்டத்திற்கு ஏற்ப இருந்தது என்றும் கூறினார்.

முன்னாள் பிரதமர், 69, 1MDB, சர்வதேச பெட்ரோலியம் முதலீட்டு நிறுவனம், மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையச் சட்டம் 2009 இன் கீழ் அதிகார துஷ்பிரயோகம் மற்றும் பணமோசடி தடுப்பு சட்டத்தின் கீழ் பணமோசடி செய்தல் ஆகியவற்றில் நீதிமன்றத்தில் தவறாக குற்றம் சாட்டப்பட்டதாகக் கூறினார். பயங்கரவாதத்திற்கு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் வருவாய் சட்டம் 2001.

பொது அலுவலகத்தில் தாமஸ் முறைகேடு செய்துள்ளார். அத்துடன் RM1.9 மில்லியன் நஷ்டஈடு, தணிக்கைக் குழுவின் பேச்சுவார்த்தைக் கட்டணம் உட்பட, அவருக்கு எதிராக வழக்குத் தொடுப்பதற்கான உண்மைகளைத் தயாரிப்பதற்கான ஆவணங்களை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கோருகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here