ஜனவரி 1 முதல் BESRAYA -LEKAS டோல் கட்டணம் குறைகிறது

லிகாஸ்

 சுங்கை பீசி எக்ஸ்பிரஸ்வே (BESRAYA) மற்றும் காஜாங்-செரெம்பன் எக்ஸ்பிரஸ்வே (LEKAS) ஆகியவற்றின் கட்டணங்கள் இன்று நள்ளிரவு 12.01 மணி முதல் குறைக்கப்படும் என பொதுப்பணித்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ அலெக்சாண்டர் நந்தா லிங்கி அறிவித்துள்ளார். இரு நெடுஞ்சாலைகளின் சலுகை நிறுவனமான ஐஜேஎம் கார்ப்பரேஷன் பெர்ஹாட்டின் விவாதம் மற்றும் ஒப்பந்தத்திற்குப் பிறகு டிசம்பர் 21 அன்று அமைச்சரவையின் முடிவின்படி சுங்கச்சாவடி கட்டணம் குறைக்கப்பட்டது என்றார்.

இது சம்பந்தப்பட்ட இரண்டு நெடுஞ்சாலைகளுக்கான கட்டமைப்பு மற்றும் கட்டண விகிதங்களின் மறுசீரமைப்பின் ஒரு பகுதியாகும் என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். நந்தாவின் கூற்றுப்படி, BESRAYA விரைவுச்சாலையில் உள்ள லோக் இயூ மற்றும் மைன்ஸ் சுங்கச்சாவடிகள் (வடக்கு மற்றும் தெற்கு) வழியாக செல்லும் வகுப்பு 1 வாகனங்களுக்கு RM0.15 வரை கட்டணம் குறைக்கப்பட்டுள்ளது.

இதற்கிடையில், LEKAS எக்ஸ்பிரஸ்வேக்கான வகுப்பு 1 வாகனங்களுக்கான கட்டண விகிதம் 0.1811 சென்/கிலோமீட்டர் (கிமீ) இலிருந்து 0.1666 சென்/கிமீ வரை குறைக்கப்பட்டுள்ளது. அதே சமயம் அம்பாங் டோல் பிளாசாவில் திறந்த சுங்கச்சாவடி அமைப்புக்கான கட்டண விகிதம் அப்படியே உள்ளது.

இன்று நள்ளிரவில் தொடங்கும் கட்டணக் கட்டணக் குறைப்பு மூலம், பெஸ்ரயா எக்ஸ்பிரஸ்வே டோல் பிளாசா வழியாகச் செல்லும் வகுப்பு 1 வாகனங்கள் ஒருவழியாக RM1.85 செலுத்த வேண்டும் என்றும், LEKAS எக்ஸ்பிரஸ்வே முழுவதையும் பயன்படுத்தும் வாகன ஓட்டிகள் ஒவ்வொரு வழியிலும் RM7.80 செலுத்துவார்கள் என்றும் நந்தா விளக்கினார்.

பெஸ்ராயா எக்ஸ்பிரஸ்வே டோல் பிளாசா வழியாகச் செல்லும் வகுப்பு 1 வாகனங்களுக்கு தற்போதைய கட்டண விகிதம் RM2 ஒருவழியாகவும், முழு LEKAS எக்ஸ்பிரஸ்வேயையும் பயன்படுத்தும் வகுப்பு 1 வாகனங்களுக்கு RM8.30 ஒருவழியாகவும் உள்ளது.

இந்த இரண்டு நெடுஞ்சாலைகளுக்கான கட்டமைப்பு மற்றும் கட்டண விகிதங்களை மறுசீரமைப்பதன் மூலம், சலுகைக் காலத்தில் அரசாங்கம் RM1.978 பில்லியன் இழப்பீடு ஒதுக்கீட்டைச் சேமிக்க முடியும், மேலும் மலேசியர்களின் பிற அடிப்படைத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய இந்த ஒதுக்கீட்டைச் செலுத்த முடியும்” என்று அவர் கூறினார். தற்போது அதிகரித்து வரும் வாழ்க்கைச் செலவுகளின் சிக்கலை எதிர்கொள்ளும் மக்களுக்கு உதவுவதற்காக இந்த முன்மொழிவு அரசாங்கத்தின் அக்கறையுள்ள முயற்சி என்றும் நந்தா கூறினார்.

தவிர, அனைத்துத் தரப்பினரின் குறிப்பாக நெடுஞ்சாலைப் பயனாளர்களின் நலன்கள் எப்போதும் பாதுகாக்கப்படுவதை உறுதி செய்வதன் மூலம், ஒப்புக்கொள்ளப்பட்ட எந்தவொரு கடமைகளையும் புறக்கணிக்காமல், நெடுஞ்சாலைப் பயனாளர்களின் சுமையைக் குறைக்க தனது அமைச்சகம் தொடர்ச்சியான நடவடிக்கைகளை எடுத்து வருவதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here