கோவிட்: சீனாவில் கண்டறியப்பட்ட இரண்டு முக்கிய தொற்றுகள் மலேசியாவில் கண்டறியப்பட்டுள்ளன

சீனாவில் வேகமாகப் பரவி வரும் இரண்டு முக்கிய கோவிட்-19 வகைகள், அதாவது BA.5.2 மற்றும் BF.7, தற்போது சீனாவில் காணப்படும் 80% மாறுபாடுகள் மலேசியாவில் கண்டறியப்பட்டுள்ளன. சுகாதாரத் தலைமை இயக்குநர்  டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா, டிசம்பர் 31 நிலவரப்படி, நாட்டில் 4,148 பேர் BA.5.2 மற்றும் மூன்று வழக்குகள் BF.7 நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இருப்பினும், டாக்டர் நூர் ஹிஷாம், BA.5.2 மற்றும் BF.7 வகைகளுடன் தீவிரமான வழக்குகள் அல்லது இறப்புகளை இணைக்க எந்தத் தரவுகளும் இல்லை என்று தெளிவுபடுத்தினார். இரண்டு வகைகளும் சப்லினேஜ் ஓமிக்ரான் BA.5 என பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன. மேலும் உலக சுகாதார நிறுவனத்தால் (WHO) லீனேஜ் அண்டர் மானிட்டரிங் (LUM) என இணைக்கப்படவில்லை.

இருப்பினும், BA.5.2 மற்றும் BF.7 வகைகள் இரண்டும் தொடர்ச்சியான நிகழ்வுகளால் ஏற்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது அல்லது சீனாவில் அதிக எண்ணிக்கையிலான வழக்குகள் காரணமாக மாறுபாடு சுருங்க அதிக வாய்ப்பு உள்ளவர்கள் என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

டாக்டர் ஹிஷாமின் கூற்றுப்படி, நிலைமை அவ்வப்போது கண்காணிக்கப்படும், மேலும் பொது சுகாதாரத்தை உறுதி செய்வதற்கான மூலோபாய நடவடிக்கைகள் தேவைப்படும் கடுமையான மாற்றங்கள் இருந்தால், அது அனைத்து நாடுகளுக்கும் பொது கவனத்திற்கும் WHO ஆல் உடனடியாக அறிவிக்கப்படும்.

BA.5.2.1.7 என்பதன் சுருக்கமான BF.7 மாறுபாடு, Omicron BA.5 மாறுபாட்டிலிருந்து உருவானது மற்றும் ஜூலை 2022 இல் உலகில் முதன்முறையாக கண்டறியப்பட்டது. இதற்கிடையில், டிசம்பர் 2022 முழுவதும் மலேசியாவில் SARS-CoV-2 இன் மரபணு கண்காணிப்பு மூலம், நாட்டில் கோவிட்-19 பரவுவதில் XBB மாறுபாடு ஆதிக்கம் செலுத்தியது என்று டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

XBB மாறுபாடு 55.4 சதவீத மாதிரிகள் 17 மரபணுவைக் காட்டுகிறது; தொடர்ந்து BA.2.75 மாறுபாடு (20.8%) மற்றும் BQ.1 மாறுபாடு (10.8%). அக்டோபர் 2022 முதல் மலேசியர்களிடையே பரவி வரும் முக்கிய மாறுபாடு XBB மாறுபாடு என்பதை இது காட்டுகிறது. XBB மற்றும் BA.2.75 ஆகிய இரண்டும் WHO வின் கீழ் கண்காணிப்பு (LUM) மாறுபாட்டின் வகையாகும்,” என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here