சபா BN மற்றும் அம்னோ ஹாஜிஜிக்கான ஆதரவைத் திரும்பப் பெறுகின்றன

 கோத்த கினபாலு, சபா பாரிசான் நேஷனல் மற்றும் அம்னோ ஆகியவை முதல்வர் ஹாஜிஜி நூருக்கு அளித்த ஆதரவை வாபஸ் பெற்றுள்ளன.

சபா BN தலைவர் பங் மொக்தார் ராடின் கூறுகையில், கபுங்கன் ரக்யாட் சபாவின் (GRS) தலைவரான ஹாஜிஜி, 2020ல் மாநிலத் தேர்தலுக்குப் பிறகு BN மற்றும் பெரிகாத்தான் நேஷனல் இடையே செய்யப்பட்ட ஒப்பந்தத்தை மீறியுள்ளார்.

ஹாஜிஜிக்கான ஆதரவைத் திரும்பப் பெறுவதற்கான BN முடிவு, முதலமைச்சரை வெளியேற்றி, அவருக்குப் பதிலாக பங்கை நியமிப்பதற்கான புதிய சதி முயற்சியின் அறிக்கையைத் தொடர்ந்து வருகிறது.

ஹாஜிஜியின் மாநில அரசாங்கம் GRS உறுப்பினர்களால் உருவாக்கப்பட்டது. அதில் அவர் தலைவராக உள்ளார்.  மேலும் பங் தலைமையிலான சபா அம்னோவைக் கொண்ட BN ஆகும்.

இந்த கூட்டணிக்கு 53 மாநிலங்களவை உறுப்பினர்களின் ஆதரவு உள்ளது. GRS க்கு 29 இடங்களும் BN (அம்னோ) 17 இடங்களும் உள்ளன. அரசாங்கத்திற்கு சபா PH (7) மற்றும் பல சிறு கட்சிகளின் ஆதரவும் உள்ளது. அதே நேரத்தில் வாரிசன் (19) மாநில எதிர்க்கட்சியை உருவாக்குகிறார்.

BN-அம்னோ அறிவிப்புக்கு முன், சிறு கட்சிகள் மற்றும் சுயேச்சைகள் (7) கூட்டணிக் கட்சிகளுடன், GRS (29 இடங்கள்), பிஎன்-அம்னோ (17) மற்றும் சபா PH (7) அடங்கிய 53 மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவைக் கூட்டணி கொண்டிருந்தது. வாரிசான் (19 இடங்கள்) மாநில எதிர்க்கட்சியை உருவாக்குகிறார்.

79 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட மாநில சட்டசபையில் ஆட்சி அமைக்க 40 இடங்கள் என்ற எளிய பெரும்பான்மை தேவை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here