சபாவில் அரசியல் நெருக்கடியை தீர்க்க தீர்வுகள் உள்ளன என்கிறார் ஜாஹிட்

சபாவில் நிலவும் அரசியல் நெருக்கடியைத் தீர்க்க ஒரு சூத்திரம் இருப்பதாக துணைப் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் அகமட் ஜாஹிட் ஹமிடி நம்புகிறார்.

விவரங்களுக்குச் செல்லவில்லை என்றாலும் அம்னோ தலைவரான அஹ்மட் ஜாஹிட், நெருக்கடியில் ஈடுபட்டுள்ள பல தரப்பினரின் ‘விருப்பப்பட்டியலை’ விவரிப்பதாகக் கூறினார். பின்னர் அவை பகுத்தறிவுடன் பரிசீலிக்கப்படும் என்று கூறினார்.

பாரிசான் நேஷனல் (BN) தலைவர், பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் மற்றும் சபா முதல்வர் டத்தோஸ்ரீ ஹஜிஜி நூர் ஆகியோருடன் விரைவில் சந்திப்பில் இந்த சூத்திரம் விவாதிக்கப்படும் என்றார்.

அது (நெருக்கடி) பாதிப்பை ஏற்படுத்துவதாகத் தோன்றினாலும், நாங்கள் கோத்த கினபாலுவுக்குக் கொண்டு வரக்கூடிய ஒரு சூத்திரம் இருப்பதாக நான் நம்புகிறேன். மேலும் இந்த விஷயத்தில் எந்தத் தரப்பிலிருந்தும் எந்த அறிக்கையும் வராமல் இப்போது போர் நிறுத்தம் தேவை என்று நான் நினைக்கிறேன்.

இன்று அங்கசபுரி கோத்தா மீடியாவில் விஸ்மா பெரித்தாவிற்கு விஜயம் செய்த பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் அவர் கூறுகையில், தொங்கு நாடாளுமன்றம் அல்லது மாநில அரசியலமைப்பு தொடர்பான சட்ட சிக்கல்கள் இருந்தால் மக்கள் மீது சுமை ஏற்படக்கூடாது.

அஹ்மத் ஜாஹிட், தற்போது தேசிய அளவில் அனுபவிக்கும் அரசியல் ஸ்திரத்தன்மை மாநிலங்களிலும் பிரதிபலிக்க வேண்டும் என்று விரும்புகிறார்.  சபா உட்பட, தீர்வு காண முயற்சிப்பதில் பழிவாங்கும் அணுகுமுறையை எடுக்க வேண்டாம் என்று அனைத்து தரப்பினரையும் வலியுறுத்தினார்.

வெள்ளியன்று, மாநில BN மற்றும் அம்னோ தலைவர் டத்தோஸ்ரீ பங் மொக்தார் ராடின் சபா அரசாங்கத்திற்கான தனது ஆதரவை வாபஸ் பெறுவதற்கான சபா BN முடிவை அறிவித்தார்.

பங் மொக்தாரின் கூற்றுப்படி, வெள்ளிக்கிழமை இரவு கோத்த கினாபாலுவில் நடந்த கட்சிக் கூட்டத்தில், ஹஜிஜியின் முதல்வர் பதவியில் நம்பிக்கை இழந்ததால், BN மற்றும் பெரிகாத்தான் நேஷனல் (PN) இடையேயான ஒப்பந்தத்தை மீறியதால் முடிவு செய்யப்பட்டது.

2020 இல் சபா மாநிலத் தேர்தலைத் தொடர்ந்து மாநில அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கான ஒப்பந்தத்தை BN மற்றும் PN செயல்படுத்தியதாக பங் மொக்தார் கூறினார்.

நேற்று, அன்வார் இந்தோனேசியாவிற்கு தனது உத்தியோகபூர்வ விஜயத்தை முடித்து திரும்பியவுடன் மாநிலத்தின் அரசியல் பிரச்சினைகள் குறித்து விவாதிக்க சபா தலைவர்களுடன் ஒரு சந்திப்பை நடத்துவதாக அறிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here