அன்வார் ஜாஹிட்டிற்காக கழுத்தை நீட்ட மாட்டார் என்று ஆதாரம் கூறுகிறது

திங்களன்று கோத்தா கினபாலுவில் போரிடும் கட்சிகளுடன் நடந்த சுருக்கமான சந்திப்புகளைத் தொடர்ந்து GRS இன் ஹாஜி நூர் முதலமைச்சராகத் தொடர பிரதமர் ஆதரவு தெரிவித்ததை அடுத்து, நடந்துகொண்டிருக்கும் சபா அரசியல் நெருக்கடிக்கு அன்வார் இப்ராஹிம் மத்தியஸ்தம் செய்ய மறுத்ததை அம்னோ உள்விவகாரம் தெரிவித்துள்ளார்.

சூழ்நிலை ஜாஹிட்டை (அஹ்மத் ஜாஹித் ஹமிடி) பாதிக்கக்கூடியதாக இருந்தாலும், கட்சித் தலைவர் பதவியை அவர் இழக்க நேரிடும் என்ற போதிலும், அன்வார் சபாவில் இரண்டு மணி நேரம் மட்டுமே இந்த விஷயத்தைப் பற்றி விவாதிக்க செலவிட்டார் என்று அந்த வட்டாரம் எப்ஃஎம்டியிடம் தெரிவித்தது.

அவர்களுடைய உறவு இருந்தபோதிலும், அன்வர் வெளிப்படையாக ஜாஹிட்டிற்காக தனது கழுத்தை நீட்ட விரும்பவில்லை. அதேபோல், சபா அம்னோ தலைவர் பங் மொக்தார் ராடின் வழங்கிய எந்த ஒப்பந்தத்தையும் PH சபாவின் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் ஏற்கத் தயாராக இல்லை என்று பக்காத்தான் ஹராப்பானில் உள்ள ஒரு ஆதாரம் கூறியது. அவர்கள் அவ்வாறு செய்தால், சர்ச்சையில் சிக்க விரும்பாத அன்வாருக்கு அவர்கள் பதில் சொல்ல வேண்டும் என்பது அவர்களுக்குத் தெரியும் என்று அவர் கூறினார்.

வெள்ளியன்று, சபா பாரிசான் நேஷனல் மற்றும் அம்னோ ஆகியவை புதிய மாநில அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கு வாரிசனுடன் இணைந்து செயல்பட உள்ளதாக ஊகங்களுக்கு மத்தியில் ஹாஜிஜிக்கான தங்கள் ஆதரவை திரும்பப் பெற்றன.

ஹாஜிஜி 43 சட்டமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவைப் பெற்ற பிறகு அந்த முயற்சி தோல்வியடைந்தது. இதில் PH சபாவின் ஏழு பேரும், பங் மொக்தாரை மீறி முதலமைச்சருக்கு விசுவாசமாக இருக்க அம்னோ சபாவின் ஐந்து பேரும் உட்பட.

இதன் விளைவாக, ஐந்து அம்னோ உறுப்பினர்கள் மட்டுமே அரசாங்கத்தில் உள்ளனர். அதே நேரத்தில் பங் மொக்தாருக்கு ஒதுக்கப்பட்ட இடங்கள் மற்றும் கட்சியைச் சேர்ந்த 11 சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் திங்கள்கிழமை சட்டமன்றம் கூடியபோது எதிர்க்கட்சி அணிக்கு மாற்றப்பட்டனர்.

சபாவில் அம்னோவுக்கு ஏற்பட்ட பின்னடைவு, இன்று முதல் சனிக்கிழமை வரை நடைபெறும் கட்சியின் பொதுப்பேரவையில் எதிரொலிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ஜாஹிட் இந்த விஷயத்தில் ஈடுபட்டபோது பங் மொக்தாரை மகிழ்விக்கப் பார்க்கிறார் என்று அம்னோ உள்விவகாரம் என கூறினார். சபாவில் 25 அம்னோ பிரிவு தலைவர்களுக்கு மேல் பங் மொக்தாருக்கு செல்வாக்கு உள்ளது. கட்சித் தலைவர் பதவிக்கு யாரும் அவரை எதிர்த்து போட்டியிடமால்  இருக்க ஜாஹித் அவர்களின் ஆதரவு தேவை.

ஏற்கனவே ஒரு ஒப்பந்தம் இருப்பதால், சபா நெருக்கடி கூட்டாட்சி மட்டத்தில் உள்ள ஒற்றுமை அரசாங்கத்தை பாதிக்க வாய்ப்பில்லை. ஆனால் அது நிச்சயமாக அம்னோவின் கட்சித் தேர்தல்களை பாதிக்கும் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்தது.

சபா பிரதிநிதிகள் அவரிடமிருந்து ஆதரவை வாபஸ் பெற்றால் ஜாஹிட் “பீதியில்” இருப்பார் என்று அவர் கூறினார். இருப்பினும், பங் மோக்தார்தான் தவறாகக் கணக்கிட்டார் என்று அவர் வலியுறுத்தினார்.

நியாயமாகச் சொல்வதானால், அவரது கதை முற்றிலும் தவறாக இல்லை. சரியாகச் சொன்னால், பெர்சத்துவில் இருந்து வெளியேறிய சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் கட்சி இல்லாமல் செயல்படுகிறார்கள். அரசியல் கட்சியைச் சேர்ந்த ஒருவருக்கு முதல்வர் பதவி வழங்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here