GE15 பிரச்சாரப் பொருட்களுக்கு பெரிகாத்தான் ‘ஆடம்பரமாக’ செலவு செய்ததா? முஹிடின் மறுப்பு

பெரிகாத்தான் நேஷனல் 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்காக (GE15) கொடிகள், உடைகள் மற்றும் வணிகப் பொருட்களுக்கு ஆடம்பரமாகச் செலவு செய்யவில்லை என்று அதன் தலைவர் டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் கூறுகிறார். செலவுச் சேமிப்பு நடவடிக்கையாக, பெர்சத்து கொடிகள் மற்றும் பெரிகாத்தான் பொருட்களை மொத்தமாக இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அச்சிட்டது. அவை பொதுத் தேர்தலுக்கு அருகில் அச்சிடப்பட்டதை விட நான்கு மடங்கு குறைவு.

அதனால்தான் GE15 இல் பயன்படுத்தப்பட்ட அதன் கொடி மற்றும் சின்னத்தை மாற்ற வேண்டாம் என்று பெரிகாத்தான் முடிவு செய்தது என்று அவர் செவ்வாய்க்கிழமை (ஜனவரி 10) இரவு பேஸ்புக்கில் வெளியிட்ட அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

புதிய கொடிகள் மற்றும் பிற பொருட்களை மறுபதிப்பு செய்ய பெரிகாத்தானிடம் நிதி இல்லை என்று பெர்சத்து தலைவரான முஹிடின் மேலும் கூறினார். பெர்சத்து மற்றும் பெரிகாத்தான் நற்பெயரைக் கெடுக்க பெர்சத்து நிறுவனத்திடம் கோடிக்கணக்கில் நிதி இருப்பதாக போலிச் செய்திகளை உருவாக்கி, பொய்களைப் பரப்ப வேண்டாம்.

பெர்சத்து செகாம்புட் துணைப் பிரிவுத் தலைவர் ரிமண்ட் 92.5 பில்லியன் நிதியை தவறாகப் பயன்படுத்தியதாகக் கூறப்படும் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டவர், பெர்சத்து செகம்புட் துணைப் பிரிவுத் தலைவரின் காவலில் இருப்பது சமீபத்திய “witch-hunting”யின் பின்னணியில் உள்ள பெரிகாத்தானுக்கு எதிரான நோக்கத்தையும் முஹிடின் கேள்வி எழுப்பினார்.

RM92.5 பில்லியனில் இருந்து 3% முதல் 5% வரை கமிஷன் வசூலிக்கும்படி ஒருவரிடம் அவர் உத்தரவிட்டதாகக் கூறுவது அவதூறானது என்றும் முஹிடின் கூறினார். இதன் விளைவாக GE15 க்கு கட்சி RM4.5 பில்லியன் தேர்தல் நிதியைக் கொண்டிருந்தது. GE15 இல் பெற்ற 62% மலாய் ஆதரவை எதிர்கொள்ளும் பக்காத்தான் ஹராப்பான் மற்றும் பாரிசான் நேஷனலின் தந்திரம் இது என்று அவர் கூறினார்.

ஆறு மாநிலங்களுக்கான தேர்தல்களின் வெளிச்சத்தில் பெரிகாத்தான் எதிரான “பண்புப் படுகொலை” தொடரும் என்று முஹிடின் கூறினார். நியாயமான மற்றும் வெளிப்படையான விசாரணைகளை நடத்த மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையத்திற்கு (MACC) விட்டுவிடுவதாகவும் கூறினார். அரசாங்கத் திட்டங்களின் தரகர் மூலம் ஊழல் செய்ததாகக் கூறப்படும் ஒருவரை MACC இந்த மாத தொடக்கத்தில் கைது செய்தது.

பெர்சத்து பிரிவின் தலைவரான அந்த நபர், பெர்சத்துவின் உயர்மட்டத் தலைமையுடன் நெருங்கிய தொடர்பைக் கொண்டுள்ளார் என்பதும், பெரிகாத்தான் அரசாங்கத்தின் கீழ் RM92.5 பில்லியன் கோவிட்-19 ஊக்கத் தொகுப்பு நிதியை முறைகேடாகப் பயன்படுத்தியது தொடர்பாக விசாரிக்கப்பட்டதும் புரிந்து கொள்ளப்பட்டது.

42 வயதான நபர் ஒரு தனியார் நிறுவனத்தின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ஆவார், அவர் 2020 முதல் 2022 வரை பொருளாதார ஊக்கப் பொதிகளை விநியோகிப்பதில் இடைத்தரகராக செயல்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. சந்தேக நபர் ஒப்பந்ததாரர்களை உயர் அதிகாரிகளுடன் இணைக்க லஞ்சம் பெற்றதாகவும் கூறப்படுகிறது.

வியாழன் (ஜனவரி 5) இரவு வாக்குமூலம் அளித்த பிறகு, புத்ராஜெயாவில் உள்ள எம்ஏசிசி தலைமையகத்தில் அந்த நபர் கைது செய்யப்பட்டதாக வெள்ளிக்கிழமை (ஜனவரி 6) தி ஸ்டார் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. நேரடிப் பேச்சுவார்த்தைகள் மூலம் RM50 மில்லியன் முதல் RM500 மில்லியன் வரையிலான திட்டங்களைப் பெற்ற பல நிறுவனங்களுக்கு மூளையாகவோ அல்லது இடைத்தரகர்களாகவோ கருதப்படும் குறைந்தது ஐந்து பேர் மீது விசாரணை ஆவணங்கள் திறக்கப்பட்டுள்ளன.

எம்ஏசிசி தலைமை ஆணையர் டான்ஸ்ரீ அசாம் பாக்கி கைது செய்யப்பட்டதை உறுதிப்படுத்தினார். MACC சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 16(a) இன் கீழ் விசாரணைகள் நடத்தப்படுகின்றன. இது 20 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை மற்றும் லஞ்சத்தின் தொகையை விட ஐந்து மடங்கு அபராதம் ஆகியவற்றை வழங்குகிறது அல்லது RM10,000, எது அதிகமோ அந்த தண்டனை வழங்கப்படும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here