பினாங்கு மாநிலத்தில் மேலும் 4 பன்றி பண்ணைகளில் ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் கண்டறியப்பட்டுள்ளது

ஜார்ஜ் டவுன்: பினாங்கு மாநிலத்தில் மேலும் நான்கு பன்றி பண்ணைகள் ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக பினாங்கு மாநில அரசு உறுதி செய்துள்ளது, இதனால் பாதிக்கப்பட்ட வணிகப் பண்ணைகளின் மொத்த எண்ணிக்கை 11 ஆக உயர்ந்துள்ளது. செபெராங் பெராய் தெங்கா (SPT) மாவட்டத்தில் இரண்டு பண்ணைகள் மற்றும் செபெராங் பெராய் செலாத்தானில் (SPS) மேலும் இரண்டு பண்ணைகள் சம்பந்தப்பட்டிருப்பதாக முதல்வர் சௌ கோன் இயோவ் கூறினார்.

முன்னதாக, ஏழு பண்ணைகள் பாதிக்கப்பட்டன, அதாவது SPT இல் இரண்டு மற்றும் SPS இல் உள்ள Perkampungan வால்டோரில் ஐந்து. தற்போது, பினாங்கு கால்நடை மருத்துவ சேவைகள் துறை (DVS) (மற்ற) பன்றி பண்ணைகளில் மாதிரி எடுக்கும் பணியை மேற்கொண்டு வருகிறது. இதுவரை, மூன்று பண்ணைகளில் (ASF நோயால் பாதிக்கப்பட்ட) 4,000 பன்றிகள் அழிக்கப்பட்டுள்ளன. மற்ற பண்ணைகளில் அழிக்கும் பணி தொடரும் என்று அவர் இன்று செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

கடந்த வெள்ளியன்று, இரண்டு மாவட்டங்களில் உள்ள 25,000 விலங்குகள் சம்பந்தப்பட்ட மேலும் ஏழு வணிகப் பன்றிப் பண்ணைகளில் வழக்குகள் பதிவாகியதை அடுத்து, ASF வெடித்ததை ஒரு பேரழிவாக பினாங்கு அறிவித்தது. இதற்கிடையில், பினாங்கு காவல்துறைத் தலைவர் டத்தோ முகமட் ஷுஹைலி முகமட் ஜைட் கூறுகையில், ASF கண்டறியப்பட்ட பகுதிகளில் உயிருள்ள பன்றிகள் அல்லது பன்றி சடலங்களின் நடமாட்டத்தைக் கட்டுப்படுத்த புக்கிட் தே, SPT ஆகிய இடங்களில் ஒன்று மற்றும் Perkampungan வால்டோரில் மூன்று சாலைத் தடுப்புகளை போலீசார் நிறுவினர். மாநில DVS தரவுகளின்படி, பினாங்கில் மொத்தம் 267,348 பன்றிகளுடன் 124 பன்றி பண்ணைகள் உள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here