நூருல் இஷாவின் நியமனத்தை ரத்து செய்யுமாறு ஹம்சா அன்வாரிடம் வலியுறுத்தல்

 மூத்த பொருளாதாரம் மற்றும் நிதி ஆலோசகராக நூருல் இஷா அன்வாரின் நியமனத்தை ரத்து செய்ய வேண்டும் என்று எதிர்க்கட்சித் தலைவர் ஹம்சா ஜைனுதீன் பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிமிடம் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

நூருல் இஷாவின் நியமனம் மலேசியர்களுக்கு இழைக்கும் துரோகம் என்றும், நல்லாட்சிக்கு எதிராகச் சென்றதால் அரசாங்கத்தின் நற்பெயருக்கு களங்கம் ஏற்படுத்தியது என்றும் ஹம்சா ஒரு அறிக்கையில் கூறியுள்ளார்.

நூருல் இஷாவிற்கு சம்பளம் வழங்காதது உறவுமுறையை சட்டப்பூர்வமாக்க எந்த காரணமும் இல்லை என்று பெரிகாத்தான் நேஷனலின் தலைமை செயலாளர்  கூறினார். ஹாசன் மரிக்கன் ஏற்கனவே பிரதமரின் ஆலோசகராக செயல்பட்டு வருவதால், தனது மகளின் நியமனத்தை பாதுகாக்க அன்வாரின் நடவடிக்கை மிகவும் சங்கடமானது.

அதிக வாழ்க்கைச் செலவுகளைச் சமாளிப்பது, பொருளாதாரச் சவால்களைக் கையாள்வது மற்றும் மலேசியாவுக்கான புதிய சந்தைகளை ஆராய்வது ஆகியவற்றைக் காட்டிலும் பிரதமரின் முன்னுரிமைகள் அவரது சொந்தக் குடும்ப உறுப்பினர்களாகத் தோன்றுவதால் ‘மலேசியா மதானி’ முழக்கம் வெறும் சொல்லாடல் மட்டுமே என்பது வெளிப்படையாகத் தெரிகிறது.

பிரதமர் நியமனத்தை உடனடியாக ரத்து செய்ய வேண்டும். பிகேஆரில் கடைப்பிடிக்கப்படும் உறவுமுறையை அரசாங்க நிர்வாகத்திற்கு கொண்டு வர முடியாது. தயவு செய்து பேச்சை நடத்துங்கள் என்றார்.

நேற்று, நூருல் இஷா மூத்த பொருளாதாரம் மற்றும் நிதி ஆலோசகராக நியமிக்கப்பட்டதை அன்வார் ஆதரித்தார். இது அவரது தகுதிகளின் அடிப்படையில் செய்யப்பட்டது என்று கூறினார். நூருல் இஷா பொறியியலில் பட்டமும், அமெரிக்காவில் உள்ள ஜான்ஸ் ஹாப்கின்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தில் பொது மற்றும் சமூக கொள்கையில் மற்றொரு பட்டமும் பெற்றதாக அன்வார் கூறினார்.

பிகேஆர் துணைத் தலைவரான நூருல் இஷா, பிரதமரின் மூத்த பொருளாதாரம் மற்றும் நிதி ஆலோசகராக அவர் வகிக்கும் பணிக்கு ஊதியம் வழங்கப்பட மாட்டாது என்றார்.

ஆய்வாளர்கள் இந்த நடவடிக்கையை கண்டனம் செய்தனர். முன்னாள் பெர்மாத்தாங் பாவ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரின் நியமனம் உறவுமுறையை தூண்டுவதாகவும், ஒற்றுமை அரசாங்கம் அதன் காலடியைக் கண்டுபிடிக்க முயற்சிக்கும் போது தேவையற்ற கவனத்தை ஈர்க்கும் என்றும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், சந்தைக் கல்விக்கான மையம் (CME) நூருல் இஷா பொருளாதாரம் அல்லது நிதியியல் ஆகியவற்றில் எந்த குறிப்பிட்ட பின்னணியையும் கொண்டிருக்கவில்லை. இது இந்தத் துறைகளில் ஆலோசகர்களுக்கு கட்டாயமாக இருக்க வேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here