போலீஸ் சோதனைகளை பதிவு செய்ய பொதுமக்களுக்கு ஏன் அனுமதி இல்லை? MP கேள்வி

 போலீஸ் சோதனைகளை பதிவு செய்ய பொதுமக்களுக்கு ஏன் அனுமதி இல்லை என்பதை விளக்குமாறு அட்டர்னி ஜெனரல் (ஏஜி) இட்ரஸ் ஹருனை கெப்போங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் லிம் லிப் எங் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

சனிக்கிழமையன்று பினாங்கில் ஒரு பதிவுக் கடையில் நடந்த சோதனையில் நான்கு நபர்கள் கைது செய்யப்பட்ட சம்பவம் குறித்து லிம் கருத்துத் தெரிவித்தார். நான்கு பேரில், மூன்று பேர் தங்கள் தொலைபேசியில் நடந்துகொண்டிருக்கும் சோதனையை பதிவு செய்ததாகக் கூறி கைது செய்யப்பட்டனர்.

பொதுமக்கள் இதுபோன்ற சோதனை பதிவு செய்வதைத் தடைசெய்வதன் பின்னணியில் உள்ள காரணத்தை ஏஜி விளக்க வேண்டும். இந்த நிலையில், சம்பவத்தை பதிவு செய்ததற்காக மட்டும் ஏன் நபர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர்? அதிகாரிகள் தங்கள் நடவடிக்கைகளை இரகசியமான முறையில் மேற்கொள்ளாமல் இருக்க (ரெய்டுகளைப் பதிவு செய்வது) சிறந்ததல்லவா? அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

இவ்வாறான செயற்பாடுகள் மேற்கொள்ளப்படும் விதம் வெளிப்படைத்தன்மையின் அடிப்படையில் பொதுமக்களுக்கு விளக்கப்பட  வேண்டுமென அவர் மேலும் தெரிவித்தார். இந்தச் சம்பவங்களைப் பதிவு செய்ய பொதுமக்கள் அனுமதிக்கப்படாவிட்டால், போலீசார் தங்கள் கடமைகளைச் செய்யும்போது அவர்களின் சீருடையில் உடல் கேமராக்களை பொருத்துவது நல்லது என்று லிம் கூறினார்.

உடல் கேமராக்கள் வாங்குவது 2021 இல் தொடங்கப்பட்டது, அது ஏற்கனவே 2023. எனவே, போலீசாரால் உடல் கேமராக்களின் பயன்பாடு எப்போது அமல்படுத்தப்படும்? டிசம்பரில், உள்துறை மந்திரி சைபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், பணியில் இருக்கும் காவலர்களின் பயன்பாட்டிற்காக பாடி கேமராக்களைப் பெறுவதற்கு RM30 மில்லியன் ஒதுக்கீடு செய்ய அரசாங்கம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளதாக அறிவித்தார்.

கொள்முதல் செயல்முறை நடந்து வருவதாகக் கூறிய அவர், உடல் கேமராக்கள் இப்போது அவசியமாக இருப்பதால், இது விரைவுபடுத்தப்படும் என்று நம்புவதாகவும் கூறினார். நேற்று, பினாங்கில் புதிதாக திறக்கப்பட்ட ஒலிப்பதிவுக் கடையான ரூவாஸ் ஸ்டோரின் இரண்டாவது மாடியில் நடைபெற்ற இசை நிகழ்ச்சியை போலீசார் சோதனை செய்ததாக மலேசியாகினி செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

ரெய்டுகளை தங்கள் தொலைபேசியில் பதிவு செய்ததற்காக கைது செய்யப்பட்ட மூன்று நபர்களைத் தவிர, கடையின் இணை உரிமையாளரும் பொழுதுபோக்கு உரிமம் இல்லாததற்காக 12 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக காவலில் வைக்கப்பட்டார்.

சோதனையை பதிவு செய்ததற்காக கைது செய்யப்பட்ட மூவர் மீது, மற்றொரு ருவாஸ் ஸ்டோர் இணை உரிமையாளர் ஷேக் ஃபிட்ரி, ரெய்டுகளை பதிவு செய்வது அனுமதிக்கப்படவில்லை என்றும், எந்த காட்சிகளையும் நீக்குமாறு அவர்களிடம் போலீசார் கூறியதாகவும் கூறினார். கைது செய்யப்பட்ட ஒரு மணி நேரத்திற்கு பிறகு அவர்கள் விடுவிக்கப்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here