வெளிநாட்டு தூதரகங்கள் விசா, விசிட் பாஸ் வழங்க முடியாது என்கிறார் குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர்

கோலாலம்பூர்: மலேசியாவில் உள்ள வெளிநாட்டு தூதரகங்கள் தங்கள் குடிமக்கள் நாட்டில் வசிப்பதற்காக பாஸ் அல்லது ஆவணங்களை வழங்க அதிகாரம் இல்லை என்று குடிநுழைவுத் தலைமை இயக்குனர்  கைருல் டிசைமி டாவுட் கூறுகிறார். வெளிநாட்டினர் இங்கு வசிக்கவும் வேலை செய்யவும் விசா மற்றும் பாஸ்களை குடிவரவுத் துறையால் மட்டுமே வழங்க முடியும் என்றார்.

இந்த நாட்டின் இறையாண்மை மற்றும் சட்டங்களில் தலையிட எந்த வெளி தரப்பினருக்கும் உரிமை இல்லை என்பதை திணைக்களம் வலியுறுத்த விரும்புகிறது என்று அவர் இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். கடந்த வாரம் நெகிரி செம்பிலானில் உள்ள நிலாய் ஸ்பிரிங்ஸில் அதிகாரிகளால் சோதனை செய்யப்பட்ட குடியேற்றம் சட்டவிரோத காலனி அல்ல என்று புலம்பெயர்ந்தோர் உரிமைக் குழுவின் அறிக்கைக்கு கைருல் பதிலளித்தார்.

ஜகார்த்தாவை தளமாகக் கொண்ட Migrant Care இன் படி, சோதனையில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள வெளிநாட்டவர்களுக்கு இந்தோனேசிய அதிகாரிகளால் ஒரு வருடத்திற்கு செல்லுபடியாகும் தற்காலிக பயண அனுமதிகள் வழங்கப்பட்டன. பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி நடத்தப்பட்ட நடவடிக்கையில், இரண்டு மாதங்கள் முதல் 72 வயது வரையிலான 67 இந்தோனேசியர்கள் சரியான அடையாள ஆவணங்கள் இல்லாதவர்கள், நாட்டில் அதிக காலம் தங்கியிருப்பது மற்றும் பிற குடியேற்றக் குற்றங்களுக்காக கைது செய்யப்பட்டனர்.

அத்தகைய நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்வது துறையின் கடமைகளின் ஒரு பகுதியாகும், மேலும் இது வெளியாட்களால் கேள்வி கேட்கப்படக்கூடாது என்று கைருல் கூறினார். உண்மையில், மலேசியர்கள் வெளிநாடுளிலுள்ள நாட்டின் குடிநுழைவு சட்டங்களை மீறும் போது வெளிநாட்டில் உள்ள அதிகாரிகளால் தண்டிக்கப்படுகிறார்கள். எனவே, அனைத்து தரப்பினரும் நாட்டின் சட்டத்தை மதிக்க வேண்டும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here