சிலாங்கூரில் டெங்கு வழக்குகள் 150% அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது

ஷா ஆலம்: ஏடிஸ் கொசுக்கள் பெருகும் இடங்களை சமூகம் தீவிரமாகக் கையாளாவிட்டால், சிலாங்கூர் இந்த ஆண்டு அல்லது அடுத்த ஆண்டு டெங்கு காய்ச்சலின் எண்ணிக்கையில் 150% அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மாநில பொது சுகாதாரம், ஒற்றுமை, பெண்கள் மற்றும் குடும்ப மேம்பாட்டுக் குழுத் தலைவர் டாக்டர் சிட்டி மரியா மஹ்மூத் கூறுகையில், பிப்ரவரி 11ஆம் தேதி வரை, இது ஆறாவது தொற்றுநோயியல் வாரமாக (ME), மொத்தம் 6,870 வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. இது 141.4% அதிகரித்துள்ளது.

கடந்த ஆண்டு டெங்கு நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை 40,000 ஐ நெருங்கிய நிலையில், அதைக் கட்டுப்படுத்தவில்லை என்றால் (2024 இல் வழக்குகளின் அதிகரிப்பு) கற்பனை செய்து பாருங்கள்
என்று அவர் இன்று ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

20 ஆண்டுகளில் மலேசியாவில் ஏற்படும் டெங்கு காய்ச்சல் சுழற்சியின் அடிப்படையில், ஒவ்வொரு நான்கு முதல் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை இந்த நாட்டில் டெங்கு பாதிப்புகள் அதிகரித்து வரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

2019 ஆம் ஆண்டில் அதிக டெங்கு வெடிப்புக்குப் பிறகு 2023 அல்லது 2024 ஆம் ஆண்டில் வழக்குகள் செங்குத்தான அதிகரிப்பு ஏற்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார், ஆறாவது ME இல் மாநிலத்தில் 510 டெங்கு வெடிப்பு இடங்கள் கண்டறியப்பட்டுள்ளன. ஒப்பிடும்போது இது 8.5% அதிகரித்துள்ளது. முந்தைய வாரத்தில் 470 வட்டாரங்கள் பதிவு செய்யப்பட்டன.

இந்த காலகட்டத்தில், பெட்டாலிங் மாவட்டம் 203 உள்ளாட்சிகளை பதிவு செய்தது, அதைத் தொடர்ந்து உலு லங்காட் (120), கிள்ளான் (82) மற்றும் கோம்பாக் (69) ஆகியவை உள்ளன.

அதைத் தொடர்ந்து, கிட்டத்தட்ட 1 மில்லியன் ரிங்கிட் ஒதுக்கீட்டில், மாநில அரசு, மாநில சுகாதாரத் துறை (ஜேகேஎன்எஸ்) மற்றும் தொடர்புடைய ஏஜென்சிகளுடன் இணைந்து, ஒருங்கிணைந்த டெங்கு நடவடிக்கைகளை நேற்று தொடங்கி மார்ச் 22 வரை செயல்படுத்தியது. இது அதிக ஒட்டுமொத்தமாக உள்ள நான்கு மாவட்டங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here