சமய ஆசிரியர், சுற்றுலா முகவர் ஆன்லைன் மோசடிகளில் RM128,613க்கு மேல் இழந்தனர்

குவாந்தான்: திங்களன்று மக்காவ் மோசடியால் ஏமாற்றப்பட்ட ஒரு சமய ஆசிரியர் RM76,170 இழந்தார். பகாங் காவல்துறைத் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ ராம்லி முகமட் யூசுப்  கூறுகையில், 55 வயதான பெண் ஒருவரிடமிருந்து கோலாலம்பூரில் டச் என் கோ அதிகாரி எனக் கூறி, பாதிக்கப்பட்டவருக்கு ஆறு மாத பில் பாக்கி இருப்பதாக குற்றம் சாட்டினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் பணம் பாக்கி இல்லை என்று மறுத்ததாகவும், பின்னர் ஒரு போலீஸ் அதிகாரியாக மாறுவேடமிட்ட ஒரு நபருக்கு அழைப்பு அனுப்பப்பட்டது. அவர் போதைப்பொருள் கடத்தல் மற்றும் பணமோசடியிலும் ஈடுபட்டதாகக் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் பின்னர் வாரண்ட்டை ஒத்திவைக்குமாறு முறையிட்டார் மற்றும் வழங்கப்பட்ட இணைப்பில் வங்கித் தகவலை நிரப்ப உத்தரவிடப்படுவதைத் தவிர அனைத்து வங்கி அட்டைகளின் 14 இலக்க கணக்கு எண்ணையும் வெளிப்படுத்தினார்.

வங்கித் தகவலைப் பூர்த்தி செய்த பிறகு, பெண் கணக்குகளில் இருந்து ஐந்து பணம் எடுத்ததைக் கண்டறிந்தார். இதன் விளைவாக RM76,170 இழப்பு ஏற்பட்டது என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

மற்றொரு வழக்கில், வாட்ஸ்அப் மூலம் போலியான பகுதி நேர வேலை வாய்ப்பில் ஏமாற்றப்பட்டு RM52,443 க்கும் அதிகமாக காணாமல் போனதை ஒரு சுற்றுலா முகவர் கண்டறிந்தார். இது கடந்த சனிக்கிழமை மேற்கொள்ளப்பட்ட ஒவ்வொரு பணிக்கும் RM100 திரும்பப் பெறுவதாக உறுதியளிக்கிறது.

34 வயதான பாதிக்கப்பட்டவர் ஆர்வத்தை வெளிப்படுத்திய பின்னர், சந்தேக நபர் டெலிகிராம் குழுவில் சேர அந்த நபருக்கு இணைப்பை அனுப்பியதாகவும், விரைவில் திரும்பப் பெறுவதாக உறுதியளித்து ப்ரீபெய்ட் வாங்குமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் 40% லாபம் என்று தெரிவிக்கப்படுவதற்கு முன்பு வெவ்வேறு வங்கிக் கணக்குகளில் ஐந்து பணப் பரிவர்த்தனைகளைச் செய்தார், மேலும் சந்தேக நபர் அறிவுறுத்தியபடி மேலும் நான்கு பரிவர்த்தனைகளைச் செய்தார். இதன் விளைவாக RM52,443 இழப்பு ஏற்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

ராம்லியின் கூற்றுப்படி, பாதிக்கப்பட்ட இருவரும் ஏமாற்றப்பட்டதாக உணர்ந்தனர், பின்னர் நேற்று தெமர்லோ மற்றும் ஜெராண்டூட் மாவட்ட காவல்துறை தலைமையகத்தில் போலீஸ் புகார்களை தாக்கல் செய்தனர். மேலும் மோசடிக்கான தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 420 இன் கீழ் வழக்குகள் விசாரிக்கப்பட்டன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here