2019 முதல் 2022 வரை கெடாவில் இஸ்லாமியர்கள் சம்பந்தப்பட்ட மொத்தம் 13,101 விவாகரத்து வழக்குகள்

அலோர் செத்தார்: 2019 முதல் 2022 வரை கெடாவில் இஸ்லாமியர்கள் சம்பந்தப்பட்ட மொத்தம் 13,101 விவாகரத்து வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

மாநில பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டுக் குழுத் தலைவர் டத்தோ ஹலிமேடன் சாதியா சாத் கூறுகையில், 2019 ஆம் ஆண்டில் அதிகபட்சமாக 3,917 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. அதைத் தொடர்ந்து 2020 (3,353), 2022 (3,245) மற்றும் 2021 (2,586).

இந்த நான்கு ஆண்டுகளில், கோல மூடா மாவட்டத்தில் 2,585 விவாகரத்து வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. அதைத் தொடர்ந்து கோத்தா செத்தார் (2,189), குபாங் பாசு (1,518) மற்றும் கூலிம் (1,501).

கெடாவில் விவாகரத்து வழக்குகளைக் குறைக்க, கணவன்-மனைவி இடையேயான பிணைப்பை வலுப்படுத்த உதவுவதோடு, குடும்ப நெருக்கடியை எதிர்கொள்ளும் தம்பதிகளுக்கு சிறப்பு ‘Raikan Cinta’ (காதலைக் கொண்டாடுங்கள்) திட்டம் செயல்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

இன்று கெடா மாநில சட்டசபையில் கெடா சுல்தான், சுல்தான் சலேஹுதீன் சுல்தான் பட்லிஷாவின் அரச உரைக்கு நன்றி தெரிவிக்கும் தீர்மானத்தின் மீது விவாதம் நடத்தும் போது அவர் இவ்வாறு கூறினார்.

புக்கிட் காயு ஹித்தாம் சட்டமன்றப் பெண்மணி கூறுகையில், அரசின் முன்முயற்சியானது திருமணமான தம்பதிகளுக்கு திருமணம் மற்றும் மத அறிவை வழங்குவதையும், திருமண நல்லிணக்கத்தை பராமரிக்க அவர்கள் எடுக்க வேண்டிய பொறுப்புகளை அவர்களுக்கு நினைவூட்டுவதையும் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது என்றார்.

பதில் ஊக்கமளிக்கிறது மற்றும் சகினா, வரஹ்மா மற்றும் மவத்தா (அமைதியான, பாசமுள்ள மற்றும் இரக்கமுள்ள) குடும்பங்களை கட்டியெழுப்ப தம்பதிகளுக்கு உதவ இந்த திட்டத்தின் குறிக்கோள் அடையப்பட்டுள்ளது என்பதை இது காட்டுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

Halimaton Saadiah மாநில மகளிர் மேம்பாட்டு அலுவலகம் சட்டப்படி விவாகரத்து செய்யப்பட்ட பெண்களுக்கு அவர்களின் உரிமைகள் பற்றிய அறிவை அதிகரிக்க வக்கீல் திட்டங்களையும் ஏற்பாடு செய்துள்ளது என்றார்.

இஸ்லாமிய குடும்ப சட்டப் பிரிவு மூலம் கெடா இஸ்லாமிய மத விவகாரத் துறையானது, விவாகரத்தால் பாதிக்கப்பட்ட பெண்களுக்கு உதவ ஆலோசனை சேவைகள், ஆலோசனை அமர்வுகள் மற்றும் ஊக்கம் ஆகியவற்றை வழங்குகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here