தற்போதைய பொருளாதார சவால்களுக்கிடையில் ஜிஎஸ்டியை மீண்டும் அறிமுகப்படுத்தும் திட்டம் இல்லை: MoF

கோலாலம்பூர்: சரக்கு மற்றும் சேவை வரியை (ஜிஎஸ்டி) மீண்டும் அறிமுகப்படுத்தும் திட்டம் எதுவும் அரசாங்கத்திடம் இல்லை என்றும், பொருளாதார மீட்சி உறுதியான நிலையில் இருந்தால் மட்டுமே அதை பரிசீலிக்க முடியும் என்றும் நிதி அமைச்சகம் (MoF) தெரிவித்துள்ளது. குறைந்த வருமானம் பெறும் பிரிவினருக்கு ஏற்படும் பாதிப்பைக் குறைக்கும் வகையில், ஜிஎஸ்டி முறையை மீண்டும் அறிமுகப்படுத்துவதற்கான முன்மொழிவு முன்பை விட ஜிஎஸ்டி பொறிமுறையை மேம்படுத்துவதைத் தீர்மானித்த பின்னரே பரிசீலிக்கப்படும் என்று MoF தெரிவித்துள்ளது.

தற்போது, கோவிட்-19 நெருக்கடிக்குப் பிறகு மக்கள் மீண்டு வரும் நிலையில் உள்ளனர் மற்றும் அதிகரித்து வரும் வாழ்க்கைச் செலவின் சவாலை எதிர்கொண்டுள்ளனர். 2022 ஆம் ஆண்டில் உணவுப் பணவீக்கம் 5.8% இருந்தது. இது குறைந்த வருமானம் பெறும் குழுக்களை அதிகம் பாதிக்கிறது. அதே நேரத்தில், ஜிஎஸ்டி ஒரு பிற்போக்கு வரியாகும் என்று நாடாளுமன்றத்தின் இணையதளத்தில் வெளியிடப்பட்ட எழுத்துப்பூர்வ பதிலில் MoF தெரிவித்துள்ளது.

ஜிஎஸ்டி அல்லது ஜிஎஸ்டிக்கு இணையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் வரிகள் மீண்டும் அறிமுகப்படுத்தப்பட மாட்டாது என்று அரசாங்கத்திடம் இருந்து உத்தரவாதம் அளிக்க விரும்பிய டத்தோ முகமட் ராட்ஸி முகமட் ஜிடினுக்கு (PN-Putrajaya) MoF பதிலளித்தது. வரி தொடர்பான கொள்கையில் எந்த மாற்றமும் பொருளாதாரம் மற்றும் மக்களின் வாழ்க்கைச் செலவு ஆகியவற்றின் மீதான தாக்கத்தை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளும்.

அதன்படி, அரசாங்கம் தற்போதைய பொருளாதார நிலைமையை தொடர்ந்து கண்காணித்து வருகிறது மற்றும் குறுகிய மற்றும் நடுத்தர கால தேவைகளுக்கு பொருத்தமான நிதி நடவடிக்கைகளை பரிசீலித்து வருகிறது என்று MoF விளக்கமளித்தது. கூடுதலாக, பட்ஜெட் 2023 இல் MoF இன் படி, அரசாங்கம் மிகவும் முற்போக்கான அணுகுமுறையை ஒரு புதிய நடவடிக்கையாக எடுத்துள்ளது.

ஆண்டுக்கு RM230,000க்கு மேல் வரி விதிக்கக்கூடிய வருமானம் உள்ள தனிநபர்களுக்கான வருமான வரியை அதிகரிப்பது மற்றும் பட்டியலிடப்படாத பங்குகள் மற்றும் ஆடம்பரப் பொருட்களின் மீதான மூலதன ஆதாயங்கள் மீதான முன்மொழியப்பட்ட வரிகள் ஆகியவை இதில் அடங்கும்.

வரிவிதிப்பு முறையை சீர்திருத்துவதற்கான அம்சங்களை ஆய்வு செய்ய அனைத்து பங்குதாரர்களுடனும் அரசாங்கம் தொடர்ந்து ஈடுபடும். இது ஜிஎஸ்டி சம்பந்தப்பட்ட அவசியமில்லை. தற்போதுள்ள விற்பனை மற்றும் சேவை வரியை (எஸ்எஸ்டி) மேம்படுத்தவும் இடமுள்ளது என்று MoF மேலும் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here