புத்தகங்கள், அக்கறை மற்றும் ஒழுக்கம்: அன்வார் ஒரு போராளியாக எப்படி தாங்கினார் என்பதனை விவரித்தார்

ஒரு தலைவராகவும், சிறையில் அடைத்து வைக்கப்பட்டிருந்த நிலையிலும் தனது போராட்ட குணத்தை தக்க வைத்துக் கொள்ள உதவியதாக பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் தனது பெற்றோர், ஆசிரியர்கள் மற்றும் வாசிப்பின் மீதான நேசம் என பாராட்டியுள்ளார்.

இன்று கோலாலம்பூரில் நடைபெற்ற மன்றத்தில் 5,000க்கும் மேற்பட்ட இளைஞர்களிடம் பேசிய அன்வார், படிக்கும் ஆர்வத்தையும், தன்னுடன் இருந்த சமூகத்தின் மீதான நேசத்தையும் தனது பெற்றோர் தன்னில் ஊட்டியதாகக் கூறினார்.

மலாய்க் கல்லூரியான கோல காங்சரில் உள்ள அவரது ஆசிரியர்கள் அவரிடம் ஒழுக்கத்தின் உணர்வைத் தூண்டினர். அவர் ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக சிறையில் சகிக்க அனுமதிக்கும் மதிப்புகளை எவ்வாறு பெற்றார் என்று கேட்டபோது அவர் கூறினார். என்னுடைய பெற்றோர் என்னைப் படிக்க ஊக்கப்படுத்தினார்கள். என் தந்தைக்கு ஆங்கிலம் அதிகம் பிடிக்கும். என் அம்மா மலாய் மொழியை விரும்பினார். சமூக மற்றும் சமூக நடவடிக்கைகளில் சுறுசுறுப்பாக இருக்கும்படி அவர்கள் என்னை அடிக்கடி ஊக்குவித்தனர் என்று பெர்னாமா அறிக்கையின்படி அவர் விளக்கினார்.

நாங்கள் நடுத்தரக் குடும்பத்தில் இருந்து வந்தாலும், என் பெற்றோர் எப்போதும் என்னை ஏழ்மைப் பகுதிகளுக்கு அழைத்துச் சென்றனர். எனவே எங்கள் சமயப் பயிற்சியைப் போலவே சிறு வயதிலிருந்தே எங்கள் கவலைகள் (தேவைப்படுபவர்களைப் பற்றிய) வலுவாக இருந்தன என்று அன்வார் கூறினார்.

MCKK இல் படிக்கும் போது, ​​அவரது ஆசிரியர்கள் இதைக் கட்டியெழுப்பினார்கள் மற்றும் அவருக்கு ஒரு வலுவான ஒழுக்க உணர்வை ஊட்டினார்கள். அதனால்தான் மக்கள் இனம் பற்றி பேசும் போது, ​​நான் (மலாய்) மொழிக்காக போராடும் மற்றும் எனது கலாச்சாரத்தைப் பற்றி பெருமிதம் கொள்ளும் வலிமையான மலாய்க்காரனாக இருந்தாலும், எனக்கு மற்ற மக்கள் மீது வெறுப்பு இல்லை.

MCKK ஒரு மலாய் கல்லூரியாக இருந்தாலும், எங்களுக்காக தியாகம் செய்த மற்றும் பங்களித்த ஆசிரியர்கள் மலாய், சீன மற்றும் இந்திய ஆசிரியர்கள், மேலும் அவர்கள் எங்கள் மீதான அன்பு, அவர்கள் மலாய் மாணவர்களிடம் ஒருபோதும் பாரபட்சம் காட்டவில்லை என்பதைக் காட்டுகிறது. இவை அனைத்தும் (மாணவர்களின்) பாத்திரங்களை பாதித்தன.

நான் கிட்டத்தட்ட 11 ஆண்டுகள் சிறையில் இருந்தேன், சிறை என்பது பூமியில் நரகம், எனவே அது ஒருபோதும் எளிதானது அல்ல. ஆனால் சிஸ்டத்தை மாற்ற வேண்டும் என்று நான் பிடிவாதமாக இருந்தேன் என்றார்.

சிறையில் இருந்தபோதும், மலேசியாவை மேன்மையாகவும், மனிதாபிமானமாகவும் மாற்றுவதில் உறுதியாக இருந்ததாக அன்வார் கூறினார். இது தொண்டு பணிகளை மேற்கொள்ளவும் குர்ஆனை மனப்பாடம் செய்யவும் முடிந்தவரை தனது அன்பான புத்தகங்களை படிக்கவும் தூண்டியது.

ஆரம்ப கட்டங்களில், எனது சிறை அறையில் புத்தகங்கள் அனுமதிக்கப்படவில்லை. ஆனால் சில ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, அவர்கள் அவற்றைத் தடை செய்வதில் சோர்வடைந்து, இறுதியாக அனுமதித்தனர்… மேலும் உலகம் முழுவதிலுமிருந்து நண்பர்கள் புத்தகங்களை அனுப்பினார்கள். இந்தியா, இந்தோனேசியா, அமெரிக்கா மற்றும் இங்கிலாந்து ஆகிய நாடுகளின் சமீபத்திய புத்தகங்கள் எனக்கு அனுப்பப்பட்டன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here