சுகாதாரமற்ற நிலையில் இயங்கி வந்த 10 உணவு பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலைகளை மூட உத்தரவு

கோத்த கினபாலு: சண்டகன் மாவட்டத்தில் உள்ள பத்து உணவு பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலைகள் சுகாதாரமற்ற நடைமுறைகள் காரணமாக இரண்டு வாரங்களுக்கு உடனடியாக செயல்படுவதை நிறுத்த உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது. சண்டகன் சுகாதார அதிகாரி டாக்டர் ஜோஹாரி அவாங் பெசார் கூறுகையில், இந்த மாதம் நடந்த அதிரடி சோதனை நடவடிக்கைகளைத் தொடர்ந்து, தொழிற்சாலைகள் உணவுச் சட்டம் 1983 மற்றும் உணவு ஒழுங்குமுறைகள் 1985 இன் கீழ் பல குற்றங்களை மீறியது கண்டறியப்பட்டது.

எங்கள் ஆய்வுகளில் உணவு கையாள சான்றிதழ் இல்லாத தொழிலாளர்கள், சுகாதார அட்டைகள் இல்லாத தொழிலாளர்கள், வழுக்கும் மற்றும் அழுக்கு மாடிகள், உபகரணங்களின் முறையற்ற சேமிப்பு மற்றும் மோசமான வடிகால் அமைப்புகள் ஆகியவை அடங்கும் என்று அவர் வியாழக்கிழமை (மார்ச் 23) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

ஆறு கோழி இறைச்சிக் கூடங்கள் மற்றும் நான்கு ரொட்டி தயாரிக்கும் தொழிற்சாலைகளை உள்ளடக்கிய தொழிற்சாலைகள் வணிகத்திற்காக மீண்டும் திறக்கப்படுவதற்கு முன்னர் அவற்றின் வளாகங்களை சுத்தம் செய்வதற்காக மூடுமாறு கூறப்பட்டது.

முறையான கொள்கலன்கள் மற்றும் மோசமான கழிவுகளை அகற்றும் முறைகள் இல்லாமல் பொருட்கள் அம்பலப்படுத்தப்பட்டதையும் சோதனையில் கண்டறிந்தனர். இதுபோன்ற சுகாதாரமற்ற நடைமுறைகள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு உடல்நலக் கேடு விளைவிக்கும் என்று ஜோஹாரி கூறினார்.

வாடிக்கையாளர்கள் தான் இத்தகைய நடைமுறைகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர். மேலும் இந்த மாவட்டத்தில் உணவு உற்பத்தி மற்றும் பதப்படுத்துதலின் தரம் மற்றும் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக இதுபோன்ற ஆய்வுகள் மற்றும் செயல்பாடுகளை நாங்கள் தொடர்ந்து நடத்துவோம் என்று அவர் கூறினார்.

அதுமட்டுமின்றி, உணவு பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலைகள் மீது ஆறு கூட்டு சம்மன்கள் வெளியிடப்பட்டன. தொழிற்சாலை நடத்துபவர்கள் மற்றும் தொழிலாளர்கள் உணவு பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதார விதிமுறைகளை எப்போதும் கடைப்பிடிக்க வேண்டும் என்று ஜோஹாரி வலியுறுத்தினார், மேலும் இந்த விஷயத்தில் ஏதேனும் சந்தேகத்திற்குரிய தவறுகள் இருந்தால், அதை துறைக்கு பகிருமாறு பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here