கிரிமினல் வழக்குகளின் தேக்கத்தை போக்க வழக்கறிஞர்களை JCsஆக நியமிக்க வேண்டும் என்கிறார் வழக்கறிஞர்

கிரிமினல் வழக்குகளின் நிலுவையை நீக்குவதற்கு, அனுபவமிக்க வழக்கறிஞர்களை நீதித்துறை ஆணையர்களாக நியமிப்பது குறித்து நீதிபதிகள் நியமன ஆணையம் பரிசீலிக்க வேண்டும்.

எஸ் பால் கிருஷ்ணராஜா, இந்த வழக்கறிஞர்கள் ஓரிரு வருடங்கள் “தேசிய சேவை” செய்ய முடியும் என்றும், மரண தண்டனையை நிறைவேற்றும் வழக்குகளை கூட கையாளும்படி கேட்கப்படலாம் என்றும் கூறினார்.

கொலை மற்றும் போதைப்பொருள் கடத்தல் விசாரணைகளுக்கு அவர்கள் தலைமை தாங்கட்டும். அவர்களது ஒப்பந்தம் முடிந்த பிறகு அவர்கள் சட்டப் பயிற்சிக்குத் திரும்பலாம் என்று குற்றவியல் வழக்குகளில் நிபுணத்துவம் பெற்ற பால் கூறினார்.

முன்னாள் விரிவுரையாளரின் வழக்குக்கு அவர் பதிலளித்தார். அவரது கணவர் போ செங் கியாப் கொலை செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படும் வழக்கு விசாரணை மார்ச் 2025 இல் சிரம்பான் உயர் நீதிமன்றத்தில் தொடங்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

2018 போர்ட்டிக்சன் இடைத்தேர்தலில் சுயேச்சையாகப் போட்டியிட்ட லாவ் செக் யான், கடந்த ஆண்டு ஜனவரி 28 அன்று குற்றம் சாட்டப்பட்டார். விதிவிலக்கான வழக்குகள் தவிர கொலை வழக்குகளுக்கு ஜாமீன் வழங்கப்படாது என்பதால், அவர் தொடர்ந்து விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ளார்.

நெகிரி செம்பிலான் பார் கமிட்டியின் முன்னாள் தலைவரான பால், கடந்த ஆண்டு முதல், சிரம்பான் உயர் நீதிமன்றத்தின் ஒரே ஒரு நீதிபதி மட்டுமே குற்றவியல் விசாரணைகள் மற்றும் மேல்முறையீடுகளை முழு மாநிலத்திற்கும் விசாரிக்க நியமிக்கப்பட்டுள்ளார். மீதமுள்ள இரண்டு நீதிபதிகள் சிவில் வழக்குகளை மட்டுமே விசாரிக்கின்றனர்.

இருப்பினும், முன்னதாக திட்டமிடப்பட்ட வழக்குகள் விரைவாக தீர்க்கப்பட்டால், லாவின் விசாரணை முன்னோக்கி கொண்டு வரப்படலாம் என்று அவர் கூறினார். மரணதண்டனை தொடர்பான வழக்குகளை தீர்ப்பதில் தாமதம் ஏற்பட்டதற்கு கோவிட்-19 தொற்றுநோயும் காரணம் என்று வழக்கறிஞர் சலீம் பஷீர் கூறினார்.

கோவிட் 19இன் கடுமையான SOPகள் காரணமாக 2020 முதல் கடந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் திறந்த நீதிமன்ற விசாரணைகளை நடத்த முடியவில்லை என்று அவர் கூறினார். எனவே, முன்பு பதிவு செய்யப்பட்ட வழக்குகளுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்பட்டுள்ளது என்றார் சலீம்.

கோலாலம்பூர் மற்றும் சிலாங்கூரில் மரண தண்டனைக் குற்றங்கள் தொடர்பான விசாரணைகள் தொடங்குவதற்கு 10 மாதங்கள் முதல் மூன்று ஆண்டுகள் வரை ஆகலாம் என்றார்.

கோலாலம்பூர் மற்றும் ஷா ஆலம் உயர் நீதிமன்றங்கள் இரண்டிலும் குறைந்தபட்சம் ஆறு நீதிபதிகள் இருந்தாலும், அவர்கள் குற்றவியல் விசாரணைகள் மற்றும் மேல்முறையீடுகளை விசாரிக்க மட்டுமே நியமிக்கப்பட்டுள்ளனர். தகுதியான வழக்கறிஞர்களை தற்காலிக நீதிபதிகளாக நியமிக்கும் எந்தவொரு முயற்சியையும் நான் ஆதரிக்கிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

முன்னாள் மலேசிய பார் தலைவரான சலீம், அரசு வளாகத்தை வாடகைக்கு எடுத்து கூடுதல் நீதிமன்ற அறைகளாக மாற்ற வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்தார்.

மேலகாவில் குற்றவியல் சட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்தும் வழக்கறிஞர் கே ஏ ராமு, மாநிலத்தில் இரண்டு நீதிபதிகள் சிவில் வழக்குகளையும் விசாரிப்பதால் மாநிலத்தில் விசாரணைகள் தொடங்க இரண்டு முதல் மூன்று ஆண்டுகள் ஆகும் என்றார். அதிக எண்ணிக்கையிலான வழக்குகள் பதிவு செய்யப்படுவதால் நீண்ட வரிசை உள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

மக்கள்தொகை மற்றும் பொருளாதார நடவடிக்கைகளில் விரைவான வளர்ச்சி காரணமாக குற்றச் சம்பவங்கள் அதிகரித்து வருவதால் வழக்குகளை தீர்ப்பதில் கூடுதல் தாமதம் ஏற்படும் என்று ராமு கூறினார். மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்ட குற்றவாளிகளுக்கு கூட ஜாமீன் வழங்குவது ஒரு தீர்வாகும் என்றார்.

தற்போது, ​​இந்த வகையான குற்றங்களுக்கான குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள ஜாமீனுக்கான அளவுகோல்களுக்கு தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சிலர் மட்டுமே பொருந்துகிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டம் 1952 இன் பிரிவு 41பி ஐந்தாண்டு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட சிறைத்தண்டனை விதிக்கும் குற்றங்களில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட எவருக்கும் ஜாமீன் வழங்க இயலாது என்றும் ராமு கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here