16ஆவது நோயியல் வாரத்தில் 1,877 டெங்கு காய்ச்சல் வழக்குகள் பதிவு

கோலாலம்பூர்: ஏப்ரல் 16 முதல் 22 வரையிலான தொற்றுநோயியல் வாரம் (ME) 16 இல் மொத்தம் 1,877 டெங்கு காய்ச்சல் வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. முந்தைய வாரத்தில் 2,399 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது 522 வழக்குகள் அல்லது 21.8% குறைவு.

ME 16 காலகட்டத்தில் டெங்கு காய்ச்சல் சிக்கல்களால் ஒரு மரணம் பதிவாகியுள்ளதாக சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோ டாக்டர் முகமட் ரட்ஸி அபு ஹாசன் தெரிவித்தார்.

2022 ஆம் ஆண்டு இதே காலப்பகுதியில் 11,921 டெங்கு வழக்குகள் பதிவாகியிருந்த நிலையில், இது 23,281 வழக்குகள் அல்லது 195.3 சதவிகிதம் அதிகரித்துள்ளதுடன் ஒப்பிடுகையில், இன்றுவரை டெங்கு நோயாளர்களின் மொத்த எண்ணிக்கை 35,202 ஆக உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

டெங்கு காய்ச்சலால் ஏற்பட்ட 22 இறப்புகள் கடந்த ஆண்டு இதே காலப்பகுதியில் ஏற்பட்ட ஆறு இறப்புகளுடன் ஒப்பிடும்போது அதிகம்  என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

அவரது கருத்துப்படி, இந்த வாரம் 116 முக்கிய இடங்கள் பதிவாகியுள்ளன. முந்தைய வாரத்தில் 109 ஹாட்ஸ்பாட் இடங்களுடன் ஒப்பிடும்போது 62 இடங்கள் சிலாங்கூர், பினாங்கு (32), சபா (எட்டு), கோலாலம்பூர் மற்றும் புத்ராஜெயா (ஏழு), பேராக் (மூன்று), கெடாவில் இருந்தன. (இரண்டு) மற்றும் சரவாக் மற்றும் லாபுவானில் தலா ஒன்று.

சிக்குன்குனியாவைப் பொறுத்தவரை, 16ஆவது வாரத்தில் சிலாங்கூரில் இரண்டு வழக்குகளும், கோலாலம்பூர் மற்றும் புத்ராஜெயாவில் தலா ஒரு வழக்கும் என மூன்று வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன என்று டாக்டர் முஹம்மது ராட்ஸி மேலும் கூறினார்.

இது இதுவரை சிக்குன்குனியா நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை 120 ஆக உயர்ந்துள்ளது மற்றும் ஜிகா கண்காணிப்பிற்காக, மொத்தம் 888 இரத்த மாதிரிகள் மற்றும் 33 சிறுநீர் மாதிரிகள் திரையிடப்பட்டன மற்றும் முடிவுகள் அனைத்தும் எதிர்மறையாக இருந்தன.

வீட்டிலும் வெளியிலும் ஏடிஸ் கொசுக்கள் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்களைச் சரிபார்த்து அழிக்கவும், மேலும் நீர் வடிகட்டி நீர்த்தேக்கங்கள், தட்டு ரேக் லைனர்கள் மற்றும் பயன்படுத்தப்படாத வாளிகள் அல்லது சேமிப்புக் கொள்கலன்களில் தண்ணீர் தேங்காமல் பார்த்துக் கொள்ளுங்கள்.

தேய்ந்து போன பொருட்களை அகற்றிவிட்டு, உணவின் போது பயன்படுத்தப்படும் உணவு அல்லது பானக் கொள்கலன்கள் மற்றும் ஒருமுறை தூக்கி எறியக்கூடிய உணவுப் பாத்திரங்கள் நியமிக்கப்பட்ட இடங்களில் அப்புறப்படுத்தப்படுவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்.

ஏனெனில் ஏடிஸ் கொசுக்கள் முட்டையிடுவதற்கு குறைந்த அளவு தண்ணீர் மட்டுமே தேவைப்படும் என்று அவர் கூறினார்.குறிப்பாக ஏடிஸ் கொசுக்களைக் கடிக்காமல் இருக்க, சுற்றிப் பார்க்கச் செல்பவர்கள் பூச்சி விரட்டிகளைப் பயன்படுத்துமாறு அறிவுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here