அதிக வெப்பம் காரணமாக டுரியான் விற்பனை சரிவு

அதிக வெப்பம்  மற்றும்  டுரியான் உற்பத்தி குறைந்ததால், தற்போது நுகர்வோர் அதிகமாக வாங்குவதில்லை  என்று  தோட்ட உரிமையாளர் ஒருவர் தெரிவித்தார். இங்குள்ள 8321 டூரியான் தோட்டத்தின் உரிமையாளர் Yeap Gaun Fong, இந்த ஆண்டு அறுவடை கடந்த ஆண்டை விட 30% குறைவாக இருக்கும் என்று கூறினார்.

மரங்கள் பூக்கும் போது, வெப்பமான வானிலை பூ மொட்டுகள் வீழ்ந்தது என்று 45 வயதான யெப் பெர்னாமாவிடம் கூறினார். மக்கள் டுரியான் குறைவாக சாப்பிடுவதற்கு வெப்பமான காலநிலையும் முக்கிய காரணம். எங்கள் ஸ்டாலுக்கு வரும் பல வாடிக்கையாளர்கள் ஒன்று அல்லது இரண்டு பழங்களை மட்டுமே வாங்குகிறார்கள். டூரியானை அதிகமாக சாப்பிடுவதற்கு வானிலை மிகவும் சூடாக இருக்கிறது என்று அவர்கள் கூறுகிறார்கள்.

கடந்த இரண்டு வாரங்களில் தேவை குறைந்ததால் டுரியான் விலை குறைந்துள்ளது என்றார். இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்பு, நான் கிரேடு ஏ முசாங் கிங் டுரியான் ஒரு கிலோ RM75 க்கு விற்றேன். இப்போது அது ஒரு கிலோ RM50 மட்டுமே. ஊத்தாங் மேரா டுரியான்ன் பழங்கள் ஆரம்பத்தில் ஒரு கிலோ RM50க்கு விற்கப்பட்டது. இப்போது அது ஒரு கிலோ RM35 ஆக உள்ளது.

பினாங்கு முழுவதும் ஆறு டுரியான் தோட்டங்களை வைத்திருக்கும் யெப், என்னுடைய ‘டுரியான் கம்போங்’ இப்போது ஒரு கிலோவுக்கு RM20க்கு விற்கப்படுகிறது. மூன்று வாரங்களுக்கு முன்பு டுரியான் சீசன் தொடங்கியுள்ள நிலையில், இந்த சீசன் லாபம் தருமா இல்லையா என்று கணிப்பது கடினம் என்றார்.

இந்த முறை லாபமா அல்லது நஷ்டமா என்பதை அறிய, பருவத்தின் நடுப்பகுதி அல்லது இறுதி வரை காத்திருக்க வேண்டும். அடுத்த வாரம் பள்ளி விடுமுறையில் தேவை அதிகரிக்கும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here