கழிப்பறைகளை சுத்தமாக வைத்திருக்கவும் அல்லது வணிக உரிமங்களை இழக்க நேரிடும் என்கிறார் ஈப்போ மேயர்

ஈப்போ: கழிவறையின் தூய்மையை உறுதி செய்யத் தவறிய ஈப்போவில் உள்ள வணிக வளாகங்கள், அடுத்த ஆண்டு முதல் வணிக உரிமங்களை புதுப்பிக்க அனுமதிக்கப்படாது என்று டத்தோ ருமைசி பஹாரின்  கூறுகிறார்.

ஈப்போவை மாநிலம் மற்றும் நாட்டிலேயே தூய்மையான நகரமாக மாற்றும் இலக்கின் ஒரு பகுதியாக நகர சபை (MBI) கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க முடிவு செய்துள்ளதாக ஈப்போ மேயர் கூறினார்.

கழிவறை ஆய்வுகளுக்கு அதிக மதிப்பீட்டைப் பெற்ற வணிக வளாகங்கள் போன்ற வளாகங்கள் எங்களிடம் இருந்தாலும், சுத்தமான கழிப்பறையை வழங்கத் தவறிய சில வளாகங்கள் குறித்து எங்களுக்கு இன்னும் புகார்கள் உள்ளன.

உண்மையில், MBI முழு வாரியக் கூட்டத்தின் போது, ​​இந்த விஷயத்தை எங்கள் கவுன்சிலர்களில் ஒருவரான டத்தோ மஸ்லான் அப்துல் ரஹ்மான் எழுப்பினார். அவர் நகரைச் சுற்றியுள்ள கழிவறைகளை ஆய்வு செய்யும்போது எங்கள் அதிகாரிகள் மற்றும் பணியாளர்கள் கடுமையாக இருக்க வேண்டும் என்று விரும்புகிறார் என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

ஈப்போவில் உள்ள அனைத்து 2,847 வளாகங்களிலும் கவுன்சில் இந்த விஷயத்தை செயல்படுத்தத் தொடங்கும் என்று Rumaizi கூறினார். இப்போது நாங்கள் உணவகங்கள் மற்றும் காபி கடைகள் போன்ற வளாகங்களில் ஆய்வுகளை மேற்கொண்டு வருகிறோம். கழிப்பறைகள் மோசமான நிலையில் இருந்தால், கழிப்பறைகளை மேம்படுத்த டிசம்பர் வரை அவகாசம் அளிப்போம்.

நான் கூறியதன் அடிப்படையில், அழுக்கான கழிப்பறைகளைக் கொண்ட வளாகங்கள், பார்வையாளர்களின் அதிகரிப்பு, கழிவறைகளைத் தவறாமல் சுத்தம் செய்வதைத் தங்களுக்கு கடினமாக்கியுள்ளது என்றும், அவர்களிடம் போதுமான ஆள்கள் இல்லை என்றும் கூறுகின்றனர். எனவே, நாங்கள் நடவடிக்கை எடுப்பதற்கு முன், இந்த விவகாரத்தை தீர்க்க சபை அவர்களுக்கு போதிய கால அவகாசம் வழங்கும்.

உள்ளாட்சி மேம்பாட்டு அமைச்சகத்தால் அமைக்கப்பட்டுள்ள கழிவறைகளுக்கான வழிகாட்டுதல்கள் குறித்து காபி ஷாப் சங்கங்கள் மற்றும் உணவக உரிமையாளர்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தவும் நாங்கள் திட்டமிட்டுள்ளோம்.

கழிவறைகளுக்கான மிக உயர்ந்த மதிப்பீடு அமைப்பு ஐந்து நட்சத்திரங்கள் மற்றும் பல வளாகங்கள் மதிப்பீட்டை அடைந்துள்ளன. இப்போது மிகக் குறைவானது மூன்று நட்சத்திரங்கள். அடுத்த ஆண்டு, வணிக வளாகங்களில் உள்ள அனைத்து கழிப்பறைகளிலும் நான்கு நட்சத்திரங்கள் மற்றும் அதற்கு மேல் இருக்க வேண்டும்  என்றார்.

இன்றுவரை, நகரத்தில் உள்ள உணவகங்கள் மற்றும் உணவகங்களில் உள்ள 897 கழிப்பறைகளில் 592 நான்கு நட்சத்திர மதிப்பீட்டைப் பெற்றுள்ளன என்று Rumaizi கூறினார்.

கழிப்பறை தூய்மையை உறுதி செய்யத் தவறியது உட்பட பல்வேறு குற்றங்களுக்காக வளாகங்களுக்கு எதிராக மொத்தம் 288 கூட்டு நோட்டீஸ்களை RM67,5000 மதிப்பீட்டை கவுன்சில் வெளியிட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here