2022 ஆம் ஆண்டுடன் ஒப்பிடுகையில் டிங்கி காய்ச்சல் சம்பவங்கள் 130 விழுக்காடு அதிகரிப்பு -சுகாதார அமைச்சர்

நாட்டில் 2022 ஆம் ஆண்டுடன் ஒப்பிடுகையில் டிங்கி காய்ச்சல் சம்பவங்கள் 130 விழுக்காடு அதிகரித்துள்ளது.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை 2 வரை சுமார் 59,057 டிங்கி காய்ச்சல் சம்பவங்கள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாக சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா தெரிவித்துள்ளார்.

இது கடந்த வருடத்தின் இதே காலப்பகுதியில் (24,743) பதிவான டிங்கி நோயாளர்களின் எண்ணிக்கையை விட இரண்டு மடங்கு அதிகமாகும், இது டிங்கி நோயாளர்களின் எண்ணிக்கையில் 138.7% அதிகரிப்பைக் குறிக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை 2 வரை 29,382 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ள நிலையில், 2022 ஆம் ஆண்டின் இதே காலகட்டத்தில் 16,133 டிங்கி காய்ச்சல் சம்பவங்கள் பதிவாகியிருந்த நிலையில், சிலாங்கூர்தான் அதிக எண்ணிக்கையிலான டிங்கி காய்ச்சல் சம்பவங்களைக் கொண்ட மாநிலமாக உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை 2 வரை நாடு முழுவதும் டிங்கி காய்ச்சல் தொடர்பான 40 இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன, இது 2022 ஜனவரி முதல் ஜூலை வரையிலான அதே காலகட்டத்துடன் ஒப்பிடும்போது 122.22% அதிகரிப்பைக் குறிக்கிறது, கடந்த ஆண்டு மொத்தம் 18 இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன என்று டாக்டர் ஜாலிஹா கூறினார்.

Gotong-Royong Mega 1.0 Perangi Aedes திட்டத்துடன் இணைந்து, ஏடிஸ் கொசுக்கள் பெருகும் இடங்களை அகற்றுவதுடன் சுற்றுப்புறத்தின் தூய்மையை உறுதி செய்வதை நோக்கமாகக் கொண்ட ஒரு மணிநேர மலேசியா தூய்மைப்படுத்தும் திட்டத்தையும் சுகாதார அமைச்சர் தொடங்கி வைத்தார்.

“ஒவ்வொரு மாதமும் நான்காவது சனிக்கிழமையன்று பொது மக்கள் இந்த சுத்தம் செய்யும் நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடுவதே இதன் நோக்கமாகும்” என்கிறார் டாக்டர் ஜாலிஹா.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here