பெஜுவாங்கை நிராகரித்தீர்கள்; ஆனால் பிரச்சாரம் மட்டும் செய்ய சொல்வது ஏன் என்று முக்ரிஸ் PNயிடம் கேள்வி

கோலாலம்பூர்: ஆகஸ்ட் 12ஆம் தேதி நடைபெறவுள்ள மாநிலத் தேர்தலுக்கு முன்னதாக, கட்சி தனது பிரச்சாரத்தில் கூட்டணியில் சேர வேண்டும் என்று பெரிக்காத்தான் நேஷனல் விடுத்த கோரிக்கையால் பெஜுவாங் தலைவர் முக்ரிஸ் மகாதீர் குழப்பமடைந்துள்ளார். எப்ஃஎம்டிக்கு அளித்த பேட்டியில், PN இன் வேட்பாளர்களுக்கு பிரச்சாரம் செய்ய பெஜுவாங் தலைவர்கள் அழைக்கப்பட்டதாகவும், கூட்டங்களில் மேடையில் பேசவும் கேட்கப்பட்டதாகவும் முக்ரிஸ் கூறினார்.

PN இல் சேருவதற்கான எங்கள் விண்ணப்பம் நிராகரிக்கப்பட்டதால் நான் குழப்பமடைந்தேன். இருந்தபோதிலும், PN இன் தேர்தல் இயந்திரத்தில் சேருமாறு நாங்கள் இன்னும் கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறோம். PN இன் வேட்பாளர்களுக்காக மேடையில் பிரச்சாரம் செய்ய அவர்கள் எங்களைக் கேட்டனர். நாங்கள் இன்னும் பொருத்தமானவர்கள் என்று அவர்கள் நினைக்கிறார்கள். மேலும் மலாய் வாக்காளர்களை ஈர்க்க முடியும் என்று முன்னாள் கெடா மந்திரி பெசார் கூறினார்.

இருப்பினும், PN இன் தேர்தல் பிரச்சாரத்தில் Pejuang பங்கேற்காது என்று முக்ரிஸ் கூறினார். எந்த இடத்திலும் போட்டியிடப் போவதில்லை என்பதால், மாநிலத் தேர்தலில் நடுநிலையான அணுகுமுறையை எடுக்க அக்கட்சி முடிவு செய்துள்ளது என்றார். மாநில தேர்தல் முடிவுகள் பெஜுவாங்கில் அதிக தாக்கத்தை ஏற்படுத்தாது என்று முக்ரிஸ் மேலும் கூறினார்.

முன்னாள் பெர்சத்து துணைத் தலைவர், பெஜுவாங் PN க்குள் வரவேற்கப்படுவார் என்று ஒப்புக்கொண்டார். குறிப்பாக மலாய் பிரகடனத்திற்குப் பிறகு, அவரது தந்தை டாக்டர் மகாதீர் முகமட், PN தலைவர் முஹிடின் யாசின் மற்றும் PAS தலைவர் அப்துல் ஹாடி அவாங் ஆகியோரின் ஆதரவைப் பெற்றார். இருப்பினும், ஜனவரியில் அனுப்பப்பட்ட பெஜுவாங்கின் விண்ணப்பம் நிராகரிக்கப்பட்டது.

நான் மிகவும் ஏமாற்றமடைந்தேன் மற்றும் நிராகரிக்கப்பட்டதால் வேதனையடைந்தேன் என்று அவர் கூறினார். கூட்டணியில் தனது கட்சியை அனுமதிக்க மறுப்பதற்கான காரணத்தை PN இன்னும் தெரிவிக்கவில்லை.

முன்னாள் ஜெர்லுன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பெஜுவாங்கை மீண்டும் கட்டியெழுப்புவது மற்றும் பலப்படுத்துவதில் தற்போது கவனம் செலுத்துவதாகக் கூறினார். மலாக்கா மற்றும் ஜோகூர் மாநிலத் தேர்தல்களிலும், கடந்த நவம்பரில் நடந்த 15ஆவது பொதுத் தேர்தலிலும் (GE15) கடுமையான தோல்விகளைச் சந்தித்த பிறகு, இது முன்னுரிமை என்று கூறினார்.

GE15 இல், முக்ரிஸ் மற்றும் அதன் அப்போதைய தலைவர் மகாதீர் உட்பட அனைத்து பெஜுவாங் வேட்பாளர்களும் தங்கள் வைப்பு தொகையை இழந்தனர். மகாதீர் போன்ற முக்கிய தலைவர்கள் இருந்தாலும், பெஜுவாங் இன்னும் புதியவர் மற்றும் சிறியவர் என்பதை நாங்கள் உணர்கிறோம் என்று அவர் கூறினார். முன்னாள் பிரதமர் கடந்த பிப்ரவரி மாதம் கட்சியில் இருந்து விலகினார்.

அதனால்தான் ஜனவரியில் நடந்த எங்கள் பொதுக்குழுவில் அடுத்த பொதுத் தேர்தலுக்கு ஆயத்தமாக ஒரு கூட்டணியில் சேர முடிவு செய்தோம் என்று அவர் கூறினார். பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) உடன் நடத்தப்பட்ட பேச்சுவார்த்தைகளும் வெற்றிபெறவில்லை.

தற்போதைய அரசியல் சூழலை கருத்தில் கொண்டு, கட்சி தனது எதிர்கால அரசியல் சீரமைப்பைத் தீர்ப்பதற்கு முன், “காத்திருந்து பார்ப்போம்” அணுகுமுறையை கடைப்பிடிக்கும் என்று முக்ரிஸ் கூறுகிறார். நாங்கள் மலாய் அரசியல் கட்சிகளை ஒன்றிணைக்க விரும்புகிறோம். ஆனால் எதிர்காலம் என்ன என்பதைப் பார்க்க காத்திருப்போம். PH தலைமையிலான மத்திய அரசு விரைவில் கவிழும் என்று சிலர் கூறுகிறார்கள். ஆனால் எனக்கு அவ்வளவு உறுதியாக தெரியவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here