ரோஸ்மா தனது கடப்பிதழை மீண்டும் தற்காலிகமாக விடுவிக்க மனு

புத்ராஜெயா: ரோஸ்மா மன்சோர் மீண்டும் தனது பாஸ்போர்ட்டை தற்காலிகமாக விடுவிக்க நீதிமன்றத்தில் விண்ணப்பித்துள்ளார்.  இதனால் அவர் தனது மகள் நூர்யானா நஜ்வா நஜிப் மற்றும் பிற குடும்ப உறுப்பினர்களை சந்திக்க சிங்கப்பூர் செல்லலாம். கடந்த வாரம் தனது வழக்கறிஞர்களான அக்பெர்டின் & கோ மூலம் தாக்கல் செய்யப்பட்ட விண்ணப்பத்தில், நூரியானா தனது மூன்றாவது குழந்தையை ஆகஸ்ட் 28 அன்று பெற்றெடுக்க திட்டமிட்டுள்ளதாக ரோஸ்மா கூறினார்.

முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக்கின் மனைவி, தனது முந்தைய வெளிநாட்டுப் பயணங்கள் தொடர்பாக நீதிமன்றம் விதித்த அனைத்து நிபந்தனைகளையும் பின்பற்றியதால், விண்ணப்பம் அனுமதிக்கப்படும் என்று நம்புவதாகக் கூறினார். விண்ணப்பத்தால் எந்த தரப்பினரும் பாதிக்கப்பட மாட்டார்கள் என்றும் அவர் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 18 முதல் ஆகஸ்ட் 23 வரையிலும், ஆகஸ்ட் 26 முதல் செப்டம்பர் 6 வரையிலும், செப்டம்பர் 9 முதல் அக்டோபர் 31 வரையிலும் தனது பாஸ்போர்ட்டை விடுவிக்க ரோஸ்மா கோரியுள்ளார். அந்தந்த தேதிகளுக்கு இடைப்பட்ட காலகட்டங்களில், நடந்துகொண்டிருக்கும் நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளில் கலந்துகொள்வதற்காக மலேசியாவுக்குத் திரும்புவேன் என்றார்.

ரோஸ்மாவின் விண்ணப்பத்தின் நகலை அரசு தரப்புக்கு வழங்கியுள்ளதை உறுதி செய்த துணை அரசு வழக்கறிஞர் போ யிஹ் டின், நாளை மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் இந்த வழக்கை விசாரிக்கும் என்று கூறினார். ஜூன் மாதம், மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றம் ஜூன் 15 முதல் ஜூலை 7 வரை சிங்கப்பூர் செல்வதற்காக ரோஸ்மாவின் பாஸ்போர்ட்டை விடுவிக்க அனுமதித்தது. விண்ணப்பத்தை அரசு தரப்பு எதிர்க்கவில்லை.

செப்டம்பர் 1, 2022 அன்று, 71 வயதான ரோஸ்மா, முன்னாள் ஜெபக் ஹோல்டிங்ஸ்  சென். பெர்ஹாட்டின் நிர்வாக இயக்குநர் சைடி அபாங் சம்சுதினிடமிருந்து தனது முன்னாள் உதவியாளரான ரிசல் மன்சோர் மூலம் RM1.25 பில்லியனைப் பெறுவதற்கு ஒரு தூண்டுதலாக RM187.5 மில்லியனைக் கோரினார். சரவாக் கிராமப்புற பள்ளிகளின் சூரிய ஆற்றல் திட்டம். டிசம்பர் 20, 2016 மற்றும் செப்டம்பர் 7, 2017 ஆகிய தேதிகளில் சைடியிடம் இருந்து முறையே RM5 மில்லியன் மற்றும் RM1.5 மில்லியன் லஞ்சம் பெற்ற குற்றச்சாட்டின் பேரில் அவர் குற்றவாளி எனத் தீர்ப்பளிக்கப்பட்டது.

விசாரணை நீதிபதி ஜைனி மஸ்லான், மூன்று குற்றச்சாட்டுகளுக்கும் தலா 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்தார், ஆனால் அவை ஒரே நேரத்தில் இயங்க வேண்டும் என்று உத்தரவிட்டார். அவளுக்கு RM970 மில்லியன் அபராதமும் விதிக்கப்பட்டது. மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் ரோஸ்மாவின் மேல்முறையீட்டு விசாரணை நிலுவையில் உள்ள நிலையில், RM1 மில்லியன் ஜாமீனில் வெளியே உள்ளார். RM7.09 மில்லியன் சம்பந்தப்பட்ட 12 பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகள் மற்றும் உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்திற்கு (LHDN) தனது வருமானத்தை அறிவிக்கத் தவறிய ஐந்து குற்றச்சாட்டுகளின் மீதும் அவர் விசாரணையில் உள்ளார்.

அட்டர்னி ஜெனரல் குற்றச்சாட்டுகளை கைவிட வேண்டும் என்று அவர் சார்பில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட மனுக்களை நிராகரித்தால், ஆகஸ்ட் 24-ம் தேதி விசாரணை தொடங்கும். ரோஸ்மா சிங்கப்பூர் செல்வதற்காக தனது பாஸ்போர்ட்டை விடுவிக்க நான்காவது முறையாக விண்ணப்பித்துள்ளார். அக்டோபர் 15, 2021 அன்று உயர் நீதிமன்றத்தில் முதல் விண்ணப்பம் செய்யப்பட்டது. இருப்பினும், டிசம்பர் 2, 2021 அன்று, ரோஸ்மாவின் ஜாமீனைக் கைது செய்யத் தவறியதால், கைதுக்கான வாரண்ட் பிறப்பிக்கவும், ரோஸ்மாவின் ஜாமீனை ரத்து செய்யவும் அரசுத் தரப்பு மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தைக் கேட்டதாக எப்ஃஎம்டியிடம் தெரிவித்தது. நவம்பர் 21, 2021க்குள் மலேசியா திரும்புவதற்கான உத்தரவுக்கு இணங்க வேண்டும். கோரிக்கை மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தால் நிராகரிக்கப்பட்டது. இரண்டாவது கோரிக்கை, மார்ச் 23 முதல் மே 6 வரையிலான காலப்பகுதியை உள்ளடக்கியது, நோய்வாய்ப்பட்ட ஒரு பேரனைப் பராமரிக்க அவளுக்கு உதவுவதற்காக செய்யப்பட்டது. நூரியானா கஜகஸ்தான் நாட்டவரான டானியார் கெசிக்பயேவை மணந்தார். தம்பதியும் அவர்களது இரண்டு மகன்களும் இப்போது சிங்கப்பூரில் வசிக்கின்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here