பேராக்கில் இந்தாண்டு பதிவு செய்யப்பட்ட பல்வேறு மோசடிகளில் RM77 மில்லியனுக்கும் அதிகமான இழப்புகள் ஏற்பட்டுள்ளது

வருடத்தின் முதல் ஒன்பது மாதங்களில் பேராக் காவல்துறையில் 2,000க்கும் மேற்பட்ட வணிக குற்ற வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. பேராக் காவல்துறைத் தலைவர்  டத்தோஸ்ரீ முகமட் யூஸ்ரி ஹாசன் பஸ்ரி, இந்த வழக்குகளில் மொத்தமாக RM77,707,766.17 இழப்பு ஏற்பட்டதாகக் கூறினார். கடந்த ஆண்டு, ஒட்டுமொத்தமாக 2,053 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. மொத்த இழப்பு RM100,996,301.46 என்று முகமது யூஸ்ரி கூறினார்.

முதல் ஒன்பது மாதங்களுக்கான வழக்குகளின் எண்ணிக்கை ஏற்கனவே கடந்த ஆண்டு பதிவான மொத்த வழக்குகளை விட அதிகமாக உள்ளது. தொலைபேசி மற்றும் வேலை மோசடிகள் மற்றும் பிறவற்றில் போலி கடன்கள் சம்பந்தப்பட்ட வழக்குகள் என்று அவர் புதன்கிழமை (அக். 4) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

அதே நேரத்தில், குற்றத்தில் ஈடுபட்ட 1,096 பேரை துறை அடையாளம் கண்டு கைது செய்துள்ளதாக அவர் கூறினார். கைது செய்யப்பட்டவர்களில் பெரும்பாலோர் கழுதைக் கணக்குகளைக் கொண்டவர்கள். இல்லாத முதலீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட சில வெற்றிகரமான கைதுகள் உள்ளன.

கும்பல்கள் கழுதை அக்கவுண்ட் ஏஜெண்டுகள் மற்றும் கடன் சுறா உறுப்பினர்கள் என்று நம்பப்படும் பலர், சிவப்பு பெயிண்ட் வீசிய மற்றும் கடன் வாங்கியவர்களை அச்சுறுத்தும் பல நபர்களை இந்த துறை முறியடிக்க முடிந்தது என்று அவர் மேலும் கூறினார். ஜனவரி 1 முதல் செப்டம்பர் 30 வரை மொத்தம் 764 பேர் மீது நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளதாக முகமட் யுஸ்ரி கூறினார்.

இதுபோன்ற மோசடி செய்பவர்களின் செயல்பாடுகளை, குறிப்பாக ஆன்லைனில் சம்பந்தப்பட்டவற்றைத் தடுக்க, துறை பல தடுப்பு நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்கிறது. ஊடகங்கள் மற்றும் சமூக ஊடகங்கள் மூலம் பொதுமக்களுக்கு பேச்சுக்கள், கண்காட்சிகள் மற்றும் ஆலோசனைகள் உட்பட மொத்தம் 858 நடவடிக்கைகள் மற்றும் தடுப்பு திட்டங்கள் மேற்கொள்ளப்பட்டுள்ளன என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

தடுப்பு நடவடிக்கைகள் பொதுமக்களுக்கு விழிப்புணர்வை வழங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டவை என்று  முகமட் யுஸ்ரி கூறினார். தடுப்பு திட்டங்களை கூட்டாக ஏற்பாடு செய்ய பல அரசு மற்றும் தனியார் நிறுவனங்களுடன் இத்துறை ஒத்துழைக்கிறது் எவ்வளவு நிகழ்ச்சிகள் நடத்தப்பட்டாலும், இதுபோன்ற ஏமாற்று வேலைகளில் இன்னும் பலர் பலியாகின்றனர். பாதிக்கப்பட்டவர்களில் தொழில் வல்லுநர்கள், மூத்த குடிமக்கள் மற்றும் ஓய்வு பெற்றவர்கள் உள்ளனர் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

சமூக ஊடக தளங்களில் மோசடி செய்பவர்கள் பயன்படுத்தும் சமீபத்திய தந்திரோபாயங்கள் மற்றும் செயல் முறைகள் குறித்த கூடுதல் தகவல்களைப் பெறுமாறு பொதுமக்களை அவர் வலியுறுத்தினார். பணம் செலுத்துமாறும், ஏடிஎம் இயந்திரங்கள் மூலம் பரிவர்த்தனைகள் செய்வதற்கும், அல்லது TAC எண்களை வெளியிடுவதன் மூலம் தனிநபர்களிடமிருந்து அழைப்புகளைப் பெறும்போது மிகவும் கவனமாக இருக்கவும்.

இதையெல்லாம் செய்வதற்கு முன், வங்கிகள், அதிகாரிகள் அல்லது தொடர்புடைய ஏஜென்சிகளுடன் ஏதேனும் பணம் செலுத்த வேண்டிய அவசியம் உள்ளதா அல்லது அழைப்பாளர் கூறியது போல் தனிநபர் ஏதேனும் சிக்கலில் இருந்தால் சரிபார்க்கவும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here