புகைபிடித்தலுக்கு எதிரான நடவடிக்கைகள் உலகளாவிய போக்காக மாறி வருகின்றன என்கிறார் கைரி

புகைபிடித்தல் மற்றும் புகையிலை பயன்பாட்டினால் ஏற்படும் எதிர்மறையான சுகாதார விளைவுகளை உலக சமூகம் அங்கீகரித்து வருவதால், புகைபிடித்தல் எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் உலகளாவிய போக்காக மாறி வருகின்றன என்று முன்னாள் சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீன் கூறுகிறார்.

நியூசிலாந்து புகைபிடித்தலுக்கு எதிரான சட்டத்தை இயற்றியுள்ளது மற்றும் இங்கிலாந்து அதை முன்மொழிந்துள்ளது. சிங்கப்பூர் போன்ற நாடுகளும் இதைப் பரிசீலித்து வருவதாக எனக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டது. இந்த முன்னேற்றங்களின் அடிப்படையில், இது உலகளாவிய போக்கு மற்றும் புதிய சமூக விதிமுறையாக மாறும் என்று கைரி இன்று தனது Keluar Sekejap  நிகழ்வில் தெரிவித்தார்.

சுகாதார அமைச்சகத்தின் தலைமுறை முடிவு விளையாட்டு (GEG) கொள்கையின் ஒரு பகுதியான பொது சுகாதாரத்திற்கான புகைபிடித்தல் தயாரிப்புகளை கட்டுப்படுத்தும் மசோதாவை முன்பு தாக்கல் செய்த கைரி, 2040 க்குள் புகைபிடிப்பதை நிறுத்துவதற்கான UK பிரதமர் ரிஷி சுனக்கின் சமீபத்திய திட்டத்திற்கு பதிலளித்தார்.

அக்டோபர் 4 அன்று, புகைபிடிக்கும் வயதை ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஒரு வருடமாக உயர்த்தும் மசோதாவை சுனக் முன்மொழிந்ததாக ராய்ட்டர்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. மலேசியாவின் மசோதாவைப் பாதுகாக்கும் வகையில், புகைபிடிப்பதைத் தடைசெய்வது மக்களின் சுதந்திரத்தைக் கட்டுப்படுத்தும் ஒரு வடிவம் அல்ல என்று கைரி கூறினார். ஏனெனில் உடல்நலம் மற்றும் அறிவியல் சமூகம் பழக்கத்தால் ஏற்படும் தனிப்பட்ட மற்றும் சமூக தீங்குகளை அங்கீகரித்துள்ளது.

புகைபிடிப்பவர்களுடன் நெருங்கிய தொடர்புடைய “மூன்றாம் தரப்பினரின்” ஆரோக்கியத்தை புகைபிடித்தல் எதிர்மறையாக பாதிக்கிறது என்று அவர் கூறினார். மது அல்லது சூதாட்டம் போன்ற மற்ற போதை பழக்கங்களை விட புகைபிடித்தல் மிகவும் ஆபத்தானது என நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, என்றார்.

GEG இன் ஆய்வின் முக்கியக் கொள்கைகளில் ஒன்று என்னவென்றால் நம்மை நாமே தீங்கிழைத்துக் கொள்ள சுதந்திரம் இல்லை என்பதை நாங்கள் ஒப்புக்கொண்டோம். குறிப்பாக சேதம் சமூகத்திற்குச் செலவுகளை ஏற்படுத்தும் போது. புகைபிடிப்பதால் நமது நாட்டிற்கு ஆண்டுக்கு 6 பில்லியன் ரிங்கிட் செலவாகும் என்பதை நாங்கள் கண்டறிந்தோம். மேலும் இது வரி செலுத்துவோருக்கு பெரும் சுமையாகும் என்று அவர் கூறினார்.

புகைபிடித்தல் தனிநபர்களுக்கும் சமூகத்திற்கும் ஒரு “அதிக விலை பொருள்” என்று நிரூபிக்கப்பட்டதால், சிகரெட்டுகள் கடினமான போதைப்பொருளாக கருதப்பட்டு தடை செய்யப்பட வேண்டும் என்று கைரி மேலும் கூறினார். வியாழன் அன்று, சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா, செவ்வாயன்று திவான் ராக்யாட்டில் இந்த மசோதா இரண்டாவது வாசிப்புக்கு சமர்ப்பிக்கப்படும் என்று அமைச்சரவை முடிவு செய்ததாக கூறினார்.

2007 க்குப் பிறகு பிறந்தவர்களுக்கு சிகரெட் மற்றும் வேப் பொருட்களைப் பயன்படுத்துதல், வாங்குதல் மற்றும் விற்பனை செய்வதை தடை செய்யும் மசோதா – கடந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் முதன்முதலில் தாக்கல் செய்யப்பட்டபோது பல நாடாளுன்ற உறுப்பினர்களின் எதிர்ப்பின் காரணமாக நாடாளுமன்றக் குழுவுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டது.

இதற்கிடையில், கைரி மற்றும் அவரது இணை தொகுப்பாளர் ஷஹரில் ஹம்தான், தேசிய உயர் கல்வி நிதிக் கழகத்தின் (PTPTN) மாணவர் கடன்களுக்கான தள்ளுபடியை அரசாங்கம் தொடர வேண்டும் என்று கூறினார்.

இதைத் தொடர்ந்து உயர்கல்வி அமைச்சர் காலிட் நோர்டின், 2024 பட்ஜெட்டில் இந்த முயற்சியை முடிக்க அமைச்சகம் திட்டமிட்டுள்ளதாகக் கூறினார். தள்ளுபடி திட்டம் பட்டதாரிகளை அவர்களின் PTPTN கடன்களை செலுத்த ஊக்குவிக்கும் என்று ஷாரில் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here