மலேசியா இன்னும் WHO தொற்றுநோய் தடுப்பு ஒப்பந்தம் குறித்து பேச்சுவார்த்தை நடத்துகிறது என்கிறார் ஜாலிஹா

தொற்றுநோய் தடுப்பு, தயார்நிலை மற்றும் பதில் (WHO CA+), மற்றும் அனைத்துலக சுகாதார ஒழுங்குமுறையில் (IHR 2005) திருத்தங்கள் குறித்து உலக சுகாதார நிறுவனத்துடன் (WHO) மலேசியா இன்னும் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது என்று டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா கூறுகிறார்.

இன்றுவரை எந்த முடிவும் எடுக்கப்படவில்லை என்றும் இன்னும் எதுவும் இறுதி செய்யப்படவில்லை என்றும் சுகாதார அமைச்சர் கூறினார். பேச்சுவார்த்தை செயல்பாட்டில் எப்போதும் நாட்டின் இறையாண்மைக்கு முதலிடம் கொடுப்பதற்கு நான் எனது உறுதிப்பாட்டை அளிப்பேன் என்று அவர் X (முன்னாள் டுவிட்டர்) இல் பதிவில் கூறினார்.

நாட்டின் இறையாண்மைக்கு அச்சுறுத்தல் ஏற்படும் என்ற அச்சத்தில், திருத்தங்கள் மற்றும் எந்தவொரு முன்மொழியப்பட்ட உடன்படிக்கையையும் எதிர்க்குமாறு சில தரப்பினர் அரசாங்கத்திற்கு அழைப்பு விடுத்ததை அடுத்து அவரது இடுகை வந்துள்ளது.

ஹரியான் மெட்ரோவின் கூற்றுப்படி, முஸ்லீம் நுகர்வோர் குழுவின் (PPIM) ஆர்வலர் நட்ஜிம் ஜோஹன், IHRஇன் திருத்தங்களை அரசாங்கம் நிராகரிக்க வேண்டும் என்றும் அவர்கள் டிசம்பர் 1 ஆம் தேதிக்குள் தங்கள் ஆட்சேபனையை தெரிவிக்க வேண்டும் என்றும் கூறினார்.

பார்ட்டி ரக்யாட் மலேசியா (PRM) துணைத் தலைவர் அஹ்மத் ஜூஃப்லிஸ் ஃபைசாவுடன் வந்த நாட்ஜிம், திருத்தங்களை எதிர்க்கத் தவறினால் தொற்றுநோய் ஏற்பட்டால் நாட்டின் நிர்வாகத்தை WHO கையில் எடுத்து கொள்ள அனுமதிக்கும் என்றார். திருத்தங்கள் (IHR 2005 க்கு) நடந்தால், அது பிரதமரால் எதிர்க்கப்படாவிட்டால் அதன் விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகளுக்கு நாங்கள் கட்டுப்படுவோம்.

மாமன்னர்  சுல்தான் அப்துல்லா சுல்தான் அஹ்மத் ஷாவிடம் ஒரு குறிப்பாணையை கையளித்த பிறகு, WHO-ன் வழியில் நாட்டைக் காப்பாற்ற வேண்டும் என்று நினைத்தால், அது WHO-க்கு அதிகாரத்தை அளிக்கும் என்று கூறினார். பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிமுடம் மகஜர் ஒன்றை வழங்கியதாக நாட்ஜிம் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here