பேராக் நிலப் பிரச்சினையில் புத்ராஜெயாவின் உதவியை நாடும் விவசாயிகள்

1950களில் இருந்து விவசாயிகள் உழைத்து உருவாக்கிய சுமார் 1,200 ஹெக்டேர் விவசாய நிலத்தை மேம்பாட்டாளர்களிடம் மாநில அரசு வழங்கியது தொடர்பில் புத்ராஜெயா தலையிட வேண்டும் என்று பேராக் விவசாயிகளின் கூட்டணி விரும்புகிறது. பார்ட்டி சோசியலிஸ் மலேசியா (PSM) தலைவர் டாக்டர் மைக்கேல் ஜெயக்குமார் தேவராஜ், பாதிக்கப்பட்ட விவசாயிகளின் சார்பாக விவசாயம் மற்றும் உணவு பாதுகாப்பு அமைச்சகத்திடம் இன்று அதன் தலைமையகத்தில் ஒரு குறிப்பாணையை சமர்ப்பித்தார்.

செய்தியாளர்களிடம் பேசிய ஜெயக்குமார், பாதிக்கப்பட்ட பகுதியில் Tanah Hitam-Changkat Kinding and Tanah Kantan-Kuala Kuang ஆகிய இடங்களில் விவசாய நிலம் சம்பந்தப்பட்டது என்றார். சுமார் 95% நில மேம்பாட்டு வீட்டுவசதி அல்லது தொழில்துறை பகுதிகளாக மாற்றுவதற்கு வழங்கப்பட்டது. இதுவரை, 500 ஏக்கர் (200 ஹெக்டேர்) பரப்பளவில் உள்ள ஒரு துண்டு நிலம் அழிக்கப்பட்டு விவசாயிகள் வெளியேற்றப்பட்டுள்ளனர். என்று அவர் கூறினார், சுமார் 300 விவசாயிகள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

நாட்டின் உணவுப் பாதுகாப்பை மாநில அரசு அழித்து வருவது தீவிரமான விஷயம் என்று ஜெயக்குமார் கூறினார். முன்னாள் சுங்கை சிப்புட் நாடாளுமன்ற விவசாயிகள் சட்டவிரோத நிலத்தில் வேலை செய்கிறார்கள் என்ற வாதங்களைத் துலக்கினார். அவர்கள் 1960 களில் இருந்து விவசாய நோக்கங்களுக்காக நிலத்திற்கு விண்ணப்பித்துள்ளனர். ஆனால் பயனில்லை என்று கூறினார்.

1960 களில் விண்ணப்பங்கள் செய்யப்பட்டன. ஆனால் அரசாங்கத்திடமிருந்து எந்த பதிலும் இல்லை. 60 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு (நிலத்தை ஆக்கிரமித்து), விவசாயிகளிடம் ஆவணங்கள் இல்லை என்று அரசு இப்போது சொல்கிறது. எனவே இங்கு யார் குற்றம் சொல்வது? விவசாயிகளிடம் இருந்து விவசாய நிலம் பறிக்கப்பட்டது மட்டுமின்றி, ஏழை மக்களுக்கு பதிலாக மேம்பாட்டாளர்களுக்கு வழங்கப்படுவதாக அவர் வேதனை தெரிவித்தார். அமைச்சர் முகமது சாபு தலையிட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

அக்டோபர் 24ஆம் தேதி, கந்தன் காய்கறி பண்ணையில் நடைபெற்ற போராட்டம் தொடர்பாக இரண்டு பிஎஸ்எம் உறுப்பினர்கள் மற்றும் ஒரு விவசாயியுடன் ஜெயக்குமாரை போலீஸார் கைது செய்தனர். அமலாக்கக் குழுவும் விவசாய நிலங்களில் இருந்த அனைத்து பயிர்களையும் அகற்றியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here