வேலையில்லாதோர் விகிதம் 3.4% குறைந்துள்ளது

புத்ராஜெயா: இன்று புள்ளியியல் துறையால் வெளியிடப்பட்ட நான்காம் காலாண்டு 2023 தொழிலாளர் சந்தை மதிப்பாய்வின்படி, வேலையில்லாத நபர்களின் எண்ணிக்கை 2023 இல் 580,700 (3.4%) ஆகக் குறைந்துள்ளது. தலைமை புள்ளியியல் நிபுணர் உசிர் மஹிடின் கூறுகையில், இது காலாண்டு முழுவதும் மேம்பட்ட பொருளாதார முன்னேற்றங்களை பிரதிபலிக்கிறது. தொழிலாளர் பங்கேற்பு விகிதம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.6% அதிகரித்து, முந்தைய காலாண்டுடன் ஒப்பிடும்போது 70.1% உயர் விகிதத்தை பராமரிக்கிறது.

தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கை 2.2% அதிகரித்து, Q4 இல் 16.9 மில்லியன் மக்களைப் பதிவுசெய்தது. இது முதன்மையாக 2.5% வேலைவாய்ப்பால் உந்தப்பட்டது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். உசிர் மேலும் கூறுகையில், உள்நாட்டு தேவை அதிகமாக இருப்பதால் தொழில்களுக்கு சாதகமான சூழலை உருவாக்கியுள்ளது, இதன் விளைவாக கிட்டத்தட்ட அனைத்து துறைகளின் பொருளாதாரத்தின் விரிவாக்கம் காரணமாக உற்பத்தி அதிகரித்துள்ளது.

இது இறுதியில் சவாலான வெளிப்புற சூழலுக்கு மத்தியிலும் உழைப்புக்கான வலுப்படுத்தப்பட்ட தேவைக்கு பங்களித்தது. மலேசியாவின் பொருளாதாரம் Q4 2023 இல் 3% அதிகரித்துள்ளது. முந்தைய காலாண்டில் இருந்து 3.3% ஐ விட சற்று குறைவாக உள்ளது என்று அவர் கூறினார். குறைந்த வேலையில், 2022 ஆம் ஆண்டின் Q4 உடன் ஒப்பிடும்போது, வாரத்திற்கு 30 மணிநேரத்திற்கும் குறைவாக வேலை செய்யும் நபர்களின் எண்ணிக்கை (286,100) 6.6% அதிகரித்துள்ளது என்று உசிர் கூறினார்.

மறுபுறம், திறன் தொடர்பான வேலையின்மை – அல்லது அரை-திறன் மற்றும் குறைந்த திறன் கொண்ட தொழில்களில் மூன்றாம் நிலைக் கல்வி பெற்றவர்கள் – ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.4% அதிகரித்து 1.94 மில்லியன் அல்லது 37.4% ஆக உள்ளது. இதற்கிடையில், மலேசியாவின் தொழிலாளர் தேவை காலாண்டில் தொடர்ந்து மேம்பட்டு வருகிறது. இது தொழில்துறை தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய உருவாக்கப்பட்ட வேலைகளின் எண்ணிக்கையில் 0.6% வளர்ச்சியைக் குறிக்கிறது. இது 31,100 வேலைகளை உள்ளடக்கியது.

2023 ஆம் ஆண்டுக்கான தொழிலாளர் சந்தையின் ஒட்டுமொத்த செயல்திறனில், மாதாந்திர சராசரி தரவுகளின் அடிப்படையில் ஆரம்ப மதிப்பீடுகள், வேலைவாய்ப்பில் உள்ளவர்களின் எண்ணிக்கை 6% அதிகரித்து 16.3 மில்லியனாக (2022: 3.1%; 15.4 மில்லியன்) இருப்பதாக உசிர் கூறினார். 2023 இல் வெளிப்புற சவால்களை எதிர்கொண்ட போதிலும், பொருளாதாரத் துறையில் வேலைகள் 8.94 மில்லியனாக அதிகரித்ததால் தொழிலாளர் தேவை வலுவடைந்தது.

2023 இல் மொத்தம் 126,500 வேலைகள் உருவாக்கப்பட்டன, இது 2022 (116,700) மற்றும் 2021 (69,500) இல் பதிவு செய்யப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களை விஞ்சும் என்று அவர் கூறினார். மலேசியாவின் பொருளாதாரம் 2024 ஆம் ஆண்டில் மேம்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இது நெகிழ்வான உள்நாட்டு செலவினங்கள் மற்றும் வெளிப்புற தேவைகளின் மீட்சியால் உந்தப்படுகிறது. அந்தச் சூழ்நிலையில், தற்போதைய பொருளாதார முன்னேற்றங்கள் மற்றும் உயர் மதிப்பு முதலீடுகளின் விளைவான தொழில்நுட்ப முன்னேற்றங்களுக்கு ஏற்ப, வரவிருக்கும் காலாண்டில் தொழிலாளர் சந்தை நிலையானதாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here