பல பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களுக்கு ஹலால் சான்றிதழ் இல்லை என்கிறார் மைடின் முதலாளி

புத்ராஜெயா: ஹலால் துறையில் பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களின் பிரதிநிதித்துவம் குறைவாக இருப்பதற்கான முக்கிய காரணி ஹலால் சான்றிதழின் தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய இயலாமையாகும் என Mydin Mohamed Holdings Bhd நிர்வாக இயக்குனர் டத்தோ டாக்டர் அமீர் அலி மைடின் கூறுகிறார். பூமிபுத்ரா சில்லறை விற்பனையாளர்கள் சங்கத்தின் தலைவரான அமீர், 2023 இல் ஹலால் சான்றிதழ் பெற்ற 9,162 நிறுவனங்களில் 38.7% அல்லது 3,562 நிறுவனங்கள் மட்டுமே பூமிபுத்ராவுக்குச் சொந்தமானவை என்று கூறினார்.

மொத்தத்தில், 6,857 குறு தொழில்கள் மற்றும் 1,155 சிறு மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்கள் (SME), 1,150 பன்னாட்டு நிறுவனங்கள். பூமிபுத்ரா சிறு வணிக உரிமையாளர்கள் ஹலால் சான்றிதழைப் பெறுவதற்கான முக்கிய தடைகளில் ஒன்று, அவர்களின் செயல்பாடுகள் ஹலால் சான்றிதழ் தேவைகளை பூர்த்தி செய்யாத அவர்களின் வீடுகளின் பின்புறம் போன்ற வளாகங்களில் மேற்கொள்ளப்படுவதாக அவர் கூறினார்.

பல பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களுக்கு ஹலால் சான்றிதழைப் பெற உதவும் வகையில் அடுக்கு அமைப்பு மற்றும் பசுமைப் பாதையை உருவாக்க அமீர் முன்மொழிந்தார். பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களுக்கு உதவ, கூட்ட நிதி அல்லது வகாஃப் போன்ற சிறப்பு நிதியுதவியையும் அவர் பரிந்துரைத்தார். மூலோபாய பங்காளிகளுடன் ஒத்துழைப்பதன் மூலம், பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களுக்கும் தொழில்துறை வளாகங்கள் அல்லது ஹலால் சான்றிதழ் தேவைகளுக்கு இணங்கக்கூடிய வசதிகளை அணுக முடியும் என்று அவர் கூறினார். பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களும் தங்கள் ஏற்றுமதி திறன்களின் அடிப்படையில் சவால்களை எதிர்கொள்கின்றன என்று அமீர் கூறினார்.

மலேசியாவின் மொத்த ஏற்றுமதியான RM1.4 டிரில்லியன்களில், RM53பில் ஹலால் பொருட்கள். இதில், RM2.9பில் அல்லது 6% மட்டுமே பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களிடமிருந்து வந்தவை. இது மிகச் சிறிய சதவீதமாகும். பூமிபுத்ரா நிறுவனங்களுக்கு உதவ, எங்களுக்கு அரசாங்கத்திடமிருந்து இரண்டு கொள்கை முடிவுகள் தேவை என்று அவர் இங்கு 2024 பூமிபுத்ரா பொருளாதார காங்கிரஸில் (KEB 2024) ஒரு அமர்வின் போது கூறினார். ஒவ்வொரு உத்தியோகபூர்வ அரசாங்கத் திட்டமும், பரிசுக் கூடைகளும் குறைந்தது 70% ஹலால் பூமிபுத்ரா தயாரிப்புகளை உள்ளடக்கியதாக ஒரு கொள்கை இருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

இரண்டாவதாக, அலமாரியில் காட்டப்படும் மொத்த ஸ்டாக் கீப்பிங் யூனிட்டில் (SKU) குறைந்தது 30% பூமிபுத்ரா பொருட்கள் அல்லது தயாரிப்புகளுக்காக ஒதுக்கப்படும் தற்போதைய கொள்கை உள்ளது. இது தற்போது வெளிநாட்டு பல்பொருள் அங்காடிகளுக்கு மட்டுமே உள்ளது, ஆனால் இது உள்ளூர் பல்பொருள் அங்காடிகள், ஹைப்பர் மார்க்கெட்டுகள் மற்றும் கன்வீனியன்ஸ் ஸ்டோர்களை உள்ளடக்கியதாக விரிவாக்கப்பட வேண்டும். இந்த இரண்டு நன்மைகள் மூலம், பூமிபுத்ரா வணிகங்கள் மேலும் வளர முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here