எல் நினோ: ஹரி ராயா ஹாஜிக்கான மாட்டிறைச்சி, ஆட்டிறைச்சி கையிருப்பு உள்ளது: மாட் சாபு

ஷா ஆலம்: ஹரி ராயா ஹாஜி பண்டிகைக் கோரிக்கையை பூர்த்தி செய்ய போதுமான மாட்டிறைச்சி மற்றும் ஆட்டிறைச்சி சப்ளை உள்ளது. இருப்பினும் நாடு ஜூலை வரை எல் நினோ பருவ நிலை இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று டத்தோஸ்ரீ முகமட் சாபு கூறுகிறார். வேளாண்மைத் துறை, மத்திய வேளாண் சந்தைப்படுத்தல் ஆணையம் (ஃபாமா) மற்றும் கால்நடை சேவைத் துறை (டிவிஎஸ்) ஆகியவற்றால் விநியோகம் எப்போதும் கண்காணிக்கப்படுகிறது என்று வேளாண்மை மற்றும் உணவுப் பத்திரங்கள் அமைச்சர் கூறினார்.

நாங்களும் சம்பந்தப்பட்ட ஏஜென்சிகளும் தொடர்ச்சியான கண்காணிப்பை மேற்கொள்வதன் மூலம் போதுமான விநியோகத்தை உறுதி செய்வோம் என்று அவர் சனிக்கிழமை (மே 4) செக்‌ஷன் 32 இல் உள்ள கோத்தா ராஜா நாடாளுமன்றத் தொகுதி திறந்த இல்ல உபசரிப்பின்போது செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். முன்னதாக, இயற்கை வளங்கள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நிலைத்தன்மை அமைச்சர் Nik Nazmi Nik Ahmad, தற்போது நாட்டை தாக்கும் எல் நினோ நிகழ்வு காரணமாக வெப்பமான வானிலை ஜூலை வரை தொடரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. சிலாங்கூர் மற்றும் கோலாலம்பூரை விட கிளந்தான், பெர்லிஸ் மற்றும் கெடாவில் அதிக வெப்பம் நிலவுவதாக நிக் நஸ்மி கூறினார்.

இதற்கிடையில், எல் நினோ நிகழ்வு கிளந்தானில் நெல் சாகுபடியையும் பாதித்துள்ளது என்பதை முகமட் ஒப்புக்கொண்டார். வெப்பமான காலநிலை மற்றும் வறண்ட காலநிலை நிச்சயமாக நெல் வயல்களுக்கு நீர் ஆதாரங்களை பாதிக்கும் என்றும் அது மோசமான அறுவடையை விளைவிக்கும் என்றும் அவர் கூறினார். இந்த காரணிகளை கருத்தில் கொண்டு, நெல் வயல்களுக்கு தண்ணீர் பற்றாக்குறையை எதிர்நோக்கும் விவசாயிகளுக்கு உதவும் வகையில் தண்ணீர் குழாய்கள் மற்றும் பம்புகளை வாங்குவதற்கு கூடுதல் ஒதுக்கீட்டிற்கு பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளதாக முகமட் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here