நடமாட்டக் கட்டுப்பாட்டு ஆணை ஏப்ரல் 21 வரை நீட்டிக்கப்படலாம்

ஏப்ரல் 14 ஆம் தேதி முடிவடையும் இயக்க இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஆணையை குறைந்தது ஏப்ரல் 21 வரை நீட்டிக்க வாய்ப்புள்ளது. இது குறித்த அறிவிப்பு நாளை ஏப்ரல் 10 ஆம் தேதி வெளியிட திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

நடமாட்டுக் கட்டுப்பாடு ஆணை ஏப்ரல் 21 வரை நீட்டிக்கப்படும் என்று சுங்கத் துறைக்கு தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது என்று வட்டாரம் ஒன்று கூறுகிறது.

மூத்த அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் சமீபத்தில் MCO இன் இரண் டாம் கட்டம் இன்னும் சில நாட்களில் முடி வடையும் என்றாலும், அதை நீட்டிக்க லாமா வேண்டாமா என்பதை அரசாங்கம் இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை.

மார்ச் 18 அன்று தொடங்கிய MCO இன் முதல் கட்டத்தை பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹைதீன் யாசின் அறிவித்தார், மேலும் மார்ச் 31 முதல் ஏப்ரல் 14 வரை நீட்டிக்கப்பட்டது.

MCO இன் நீட்டிப்பு தேவையா என்பதை சுகாதார அமைச்சு பரிந்துரைக்கும் என்று சர்வ தேச வர்த்தக மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஸ்ரீ அஸ்மின் அலி கூறினார்.

மேலும் நீட்டிப்பு வணிகங்க ளுக்கு நன்கு உதவாது, அவை அவற்றின் செயல்பாடுகளை நிறுத்துவதால் மோசமாக பாதிக்கப்படுகின்றன. இருப் பினும், தேவைப்பட்டால் MCO ஐ நீட்டிப்பதற் கான நடவடிக்கையை வணிக உரிமை யாளர்கள் பலர் புரிந்துகொள்கிறார்கள்.

உதாரணமாக, கிளாங் சீன வர்த்தக சபைத் தலைவர் டான் ஸ்ரீ லிம் குவாங் சியா, முறையாகக் குறைக்கப்படாவிட்டால், கோவிட் -19 வணிகத்தில் ஏற்பட்ட இழப்பைக் காட்டிலும் மோசமான பேரழிவை ஏற்படுத்தும் என்று கூறினார்.

வைரஸ் பரவாமல் தடுப்பதே முன்னுரிமை என்று அவர் தி ஸ்டாரிடம் கூறினார். நாம் அதைச் செய்யத் தவறினால் எல்லாவற்றையும் இழக்க அவர்கள் நிற்கிறார்கள்.

அதேபோல், லிட்டில் இந்தியா தொழில்முனைவோர் சங்கத் தின் செயலாளர் டி.சிவபதசேக ரன், தனது அமைப்பும் எம்.சி. ஓ.”கோவிட் -19 க்கு எதிரான இந்த போரில் நாங்கள் வெற்றிபெறாவிட்டால் இழப்புகள் மற்றும் சேதங்கள் அதிகமாக இருக்கும் என்பதை நாங்கள் புரிந்துகொள்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

தொற்று சங்கிலியை உடைப்பதன் முக்கியத்துவத்தை பொதுமக்கள் கூட அறிந்தி ருக்கிறார்கள்.தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சிலால் வாக்களிக்கப்பட்டவர்களில் சுமார் 88% பேர் MCO இன் நீட்டிப்புக்கு ஒப்புக்கொள்கிறார்கள். ஏப்ரல் 9 ஆம் தேதி என்எஸ்சியின் பொது டெலிகிராம் சேனலில் பதிவு செய்யப்பட்ட இந்த கருத்துக் கணிப்பு இன்று நண் பகல் வரை 222,378 பேருக்கு வாக்களித்துள்ளது.

இதேபோல், மலேசிய தேசிய செய்தி நிறுவனம் (பெர்னாமா) நடத்திய ஒரு ஆய்வில், கோவிட் -19 இன் பரவலைக் கட்டுப்படுத்த தற்போதைய எம்.சி.ஓ.வின் நீட்டிப்பு அவசி யம் என்று பதிலளித்தவர்களில் ஏராளமானோர் நம்பினர்.

ஏப்ரல் 7 முதல் இரண்டு நாட்களுக்கு பெர்னாமாவின் சமூக ஊடக தளங்களில் இந்த ஆய்வு நடத்தப்பட்டது. பதிலளித்தவர்களில் பெரும்பாலோர் MCO ஐ ஏப்ரல் 14 க்கு அப்பால் நீட்டிக்க வேண்டும் என்று கடுமையாக ஒப்புக்கொண்டனர்.

பெர்னாமாவின் பேஸ்புக் பக்கத்தில் ஒரு கருத்துக் கணிப்பு 26,300 வாக்குகளைப் பெற்றுள்ளது (எழுதும் நேரத்தில்), பதிலளித்தவர்களில் 86% பேர் நீட்டிப்பை விரும்பு கிறார்கள்.

இதற்கிடையில், பெர்னாமாவின் ட்விட்டர் மேடையில் 2,759 வாக்காளர்களில் 82% பேர் நீட்டிப்புக்கு ஆதரவாக இருந்தனர்.

சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் டத்துக் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா கூறுகையில், ஏப்ரல் 9 ஆம் தேதி நண்பகல் வரை 109 புதிய வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, இது நாட்டில் மொத்த வழக்குகளின் எண்ணிக்கையை 4,228 ஆகக் கொண்டு வந்துள்ளது. 121 மீட்பு வழக்குகள் இருந்தன, 1,608 நோயாளிகளுக்கு முழுமையாக குணமடைந்து மருத்துவமனையில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கையை இது கொண்டு வந்தது. இரண்டு மரணங்கள் பதிவாகியுள்ளன, கோவிட் -19 காரணமாக ஏற்பட்ட மொத்த இறப்பு வழக்குகள் 67 ஆக உள்ளன.

இன்று (ஏப்ரல் 9) மாலை 6 மணிக்கு தொற்றுநோய்களின் பாதையைத் திட்டமிட தொற்றுநோயியல் நிபுணர்கள் மற்றும் முன்னறிவிப்பாளர்களை சந்திப்பதாக டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் இன்று மாலை 5 மணிக்கு செய்தியாளர் சந்திப்பில் தெரிவித்தார். ஒரு முழு பகுப்பாய்வு செய்ய அவருக்கு அதிக நேரம் தேவைப்படலாம்.

என்.எஸ்.சி வெளியிட்டுள்ள தகவல்களின்படி, தீபகற்ப மலேசியாவில் தற்போது 20 சிவப்பு மண்டலங்கள் உள்ளன, சிலாங்கூர் 1,020 கோவிட் -19 நேர்மறை நோயா ளிகளுடன் மிகவும் பாதிக்கப்பட்டுள்ள இடமாக உள்ளது, இது ஏப்ரல் 7 ஆம் தேதி வரை பதிவான மொத்த 3,963 வழக்குகளில் சுமார் 25.7% ஆகும். .

மாநிலத்தில் அதன் ஒன்பது மாவட்டங்களில் ஐந்து “சிவப்பு மண்டலங்கள்” அல்லது 41 க்கும் மேற்பட்ட வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்ட மாவட்டங்கள் என வகைப்படுத்தப் பட்டுள்ளன.சிலாங்கூரில் சிவப்பு மண்டலங்களாக இருக்கும் ஐந்து மாவட்டங்கள்: ஹுலு லங்காட் (345), பெட்டாலிங் (306), கிளாங் (123), கோம்பக் (111) மற்றும் செபாங் (46), ஏப்ரல் 7 ஆம் தேதி சமீபத்திய தரவுகளின்படி.

முத்தியாரா தமன்சாரா, ஃப்ளோரா தமன்சாரா மற்றும் தமன்சாரா பெர்தானா திசை யில் பல சாலைகள் ஏப்ரல் 10 முதல் எம்.சி.ஓ காலம் முடியும் வரை காவல்துறை யினரால் மூடப்படும்.இது பாதிக்கப்பட்ட பகுதியில் வசிப்பவர்களிடையே பீதியை வாங்கியுள்ளது. தமன்சாரா பெர்தானாவில் வசிப்பவரின் கூற்றுப்படி, அருகிலுள்ள பல்பொருள் அங்காடியில் உள்ள பொருட்கள் ஏற்கனவே துண்டிக்கப்பட்டுள்ளன, குறிப்பாக காய்கறிகள், ரொட்டி மற்றும் முட்டை.

சூப்பர் மார்க்கெட்டில் நுழைய அனுமதிக்கப்படுவதற்கு முன்பு அவர் சுமார் 30 நிமிடங்கள் வரிசையில் நிற்க வேண்டியிருந்தது.சிவப்பு மண்டலங்களின் எண்ணிக் கையில் அதிகரிப்பு MCO நீட்டிக்கப்படலாம் என்பதற்கான மற்றொரு அறிகுறியாகும் என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here