முகக்கவசம் அணிய வேண்டியது கட்டாயமல்ல – இஸ்மாயில் சப்ரி

புத்ராஜெயா: முகக்கவசம் பயன்படுத்துவது கட்டாயமில்லை, வணிக நிறுவனங்கள் பயனீட்டாளர்களை கட்டாயப்படுத்தக்கூடாது  என்று தற்காப்பு  அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ  இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் கூறுகிறார்.

ஒருவர் முகக்கவசம்  அணியாவிட்டால் அது சட்டத்திற்கு எதிரானது அல்ல. ஆம், இது ஊக்குவிக்கப்படுகிறது, ஆனால் அது கட்டாயமில்லை. முகக்கவசம் இல்லாமல் ஒரு நபர் உள்ளே நுழைவதைத் தடுப்பது தவறு. வணிக நிறுவனங்கள் தங்கள் சொந்த தீர்ப்பை அமல்படுத்தக்கூடாது என்று கூறினார்.

நாட்டில் உள்ள சில பேரங்காடிகளுக்கு வரும் வாடிக்கையாளர்களை உள்ளே செல்ல அனுமதிக்கும் முன் முகக்கவசம் அணியுமாறு கட்டாயப்படுத்தியுள்ளன. அவ்வாறு முகக்கவசம்  இல்லாதவர்களுக்காக நுழைவாயிலில் முக்கவசங்களை விற்க வேண்டிய சூழல் ஏற்படும் என்றார்.

மாற்றாக இஸ்மாயில் சப்ரி, இந்த விற்பனை நிலையங்கள் ஒன்று இல்லாதவர்களுக்கு நுழைவாயிலில் முகமூடிகளை விற்கக்கூடும் என்று கூறினார். கூறினார். ஈரமான சந்தைகள், பல்பொருள் அங்காடிகள், தொழிற்சாலைகள் மற்றும் வங்கி வளாகங்கள் உட்பட நாடு முழுவதும் 41,451 பேர் கண்காணிப்பு பணியில் இருக்கின்றனர் என்றும் அவர் அவர் தெரிவித்தார்.

நிலம், கடல் மற்றும் விமான போக்குவரத்து முனையங்கள், தனியார் வாகனங்கள், பொது போக்குவரத்து, வழிபாட்டுத் தலங்கள், பொழுதுபோக்கு வசதிகள் மற்றும் கட்டுமான இடங்களையும் பணிக்குழு ஆய்வு செய்தது. நிபந்தனை இயக்க கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கின் (எம்.சி.ஓ) நிலையான இயக்க முறைமையை (எஸ்ஓபி) மீறுபவர்களுக்கு எதிராக பணிக்குழு சோதனை செய்து அமலாக்கத்தை மேற்கொள்ளும்.

நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO, மே 4 முதல், பெரும்பாலான தொழில்கள் செயல்பட அனுமதிக்கிறது, ஆனால் கடுமையான கூடல் இடைவெளி உள்ளிட்ட்ட  SOPயை உள்ளடக்கி இயங்க அனுமதி வழங்கப்பட்டிருக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here