இரண்டாவது ஆடியோ கசிவு – பெர்சத்து தலைவர்களிடம் வாக்குறுதியை மீற வேண்டாம் என்று டாக்டர் எம் கெஞ்சுகிறார்

பிப்ரவரி 23 அன்று பெர்சத்துவின் இறுதி உச்ச மன்ற கூட்டத்தின் இரண்டாவது கூறப்பட்ட ஆடியோ பதிவு பக்காத்தான் ஹாரப்பனில் இருந்து வெளியேறுவதற்கு முன்பு டாக்டர் மகாதீர் முகமதுவின்  இணையதளத்தில் கசிந்துள்ளது.

பதிவில், முன்னாள் பிரதமரின் குரலை ஒத்த ஒரு நபர், பதவியில் இருந்து விலகுவதாக அவர் அளித்த வாக்குறுதியைத் தடுக்குமாறு கட்டாயப்படுத்த வேண்டாம் என்று கூட்டத்தில் மன்றாடுகிறார்.

தயவுசெய்து என்னை கட்டாயப்படுத்த வேண்டாம். தயவுசெய்து எனது கொள்கைகளுக்கு எதிரான ஒன்றைச் செய்ய என்னை கட்டாயப்படுத்த வேண்டாம். நான் ஒரு வாக்குறுதியை அளித்தேன், அதை நிறைவேற்றுவேன். நான் பதவி விலகுவதாக உறுதியளித்தேன், நான் பதவி விலகுவேன்  என்று அவர் உணர்ச்சியுடன் பேசியிருக்கிறார்.

யாரும் பதவி விலக வேண்டும் என்று சொல்ல முடியாது. பதவி விலகுவதற்கான முடிவை நான் எடுத்திருந்தால், நான் அவ்வாறு செய்வேன் என்று அவர் மேலும் கூறினார். அவர் வெளியேறியதைத் தொடர்ந்து, அந்த நபர் தனது வாரிசைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கு ஆதரவு இருக்கிறதா என்பதைத் தீர்மானிப்பதற்கும் அவகாசம் தேவை என்று கூறினார்.

அந்த நேரத்தில், ஹாரப்பன் அவர் திரும்பி வர விரும்பினால், அந்த நபர் பிரதமராக தனது கடமைகளை மீண்டும் தொடங்குவதாக கூறினார். அதே செய்தியை எதிர்க்கட்சிகளிடமிருந்து (அவரை) ஆதரித்தவர்களுக்குதெரிவிப்பதாக அந்த நபர் கூறினார். அதோடு, மாமன்னரை  சந்திக்க எனக்கு பெரும்பான்மை ஆதரவு உள்ளது என்று கூறும் திட்டம் முன்னெடுக்கப்பட வேண்டியதில்லை, ஏனெனில் எனக்கு ஏற்கனவே ஆதரவு உள்ளது. நான் ராஜினாமா செய்யவில்லை. மன்னிக்கவும், நான் அதைப் பற்றி மிகவும் உணர்ச்சிவசப்படுகிறேன், ஆனால் எனக்கு அதிக நேரம் இல்லை என்பதை நான் உணர்கிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

கதிர் ஜாசின்: கூட்டத்தில் மகாதீர் சொன்னது இதுதான்

பெர்சத்து உச்ச மன்ற உறுப்பினர் ஏ கதிர் ஜாசினிடம் பதிவு உண்மையானதா என்று வினவப்பட்டதற்கு கூட்டத்தின் போது உள்ளடக்கங்கள் “(மகாதீர்) கூறியதைப் போலவே இருக்கின்றன” என்று கூறினார்.

மேலும் வலியுறுத்தப்பட்ட மூத்த செய்தித் தொடர்பாளர், ஆடியோ பதிவுகளின் நம்பகத்தன்மையை சரிபார்க்க அவர் ஒரு நிபுணர் அல்ல, ஆனால் அது “மகாதீர் சொன்னதுதான்” என்று வலியுறுத்தினார். இது (ஆடியோ பதிவு) உண்மையானதா இல்லையா என்று நான் கூறமாட்டேன், ஏனெனில் அது மிகவும் தொழில்நுட்பமானது.

ஆனால் அதுதான் பிரதமரின் குரல் மற்றும் அந்த ஆடியோ பதிவின் உள்ளடக்கங்கள் பிப்ரவரி 23 கூட்டத்தின் போது அவர் கூறியதைப் போன்றது. அவ்வளவுதான் நான் உங்களிடம் சொல்ல முடியும். குரல்களை கண்டுபிடிக்க நான் ஒரு நிபுணர் அல்ல, அதுதான் அவர் சொன்னது. அவர் சொன்னபிறகுதான், நான் முதியவரை மதிக்க வேண்டும் என்று சொல்ல (கூட்டத்தில்) பேச எழுந்து நின்றேன்.

அவர் நேரம் கேட்டார், அவர் அளித்த வாக்குறுதியை நிராகரிக்கும்படி கட்டாயப்படுத்த வேண்டாம் என்றும், அவருடைய கொள்கைகளுக்கு எதிராக செல்லக்கூடாது என்றும் கேட்டார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பெர்சத்து அவை தலைவரான மகாதீருக்கு நெருக்கமான ஒரு வட்டாரம், பதிவு உண்மையானது என்பதை உறுதிப்படுத்தியது. ஆடியோ பதிவு தொடர்பாக மலேசியாகினி மேலும் பல பெர்சத்து உச்ச மன்ற உறுப்பினர்களை தொடர்பு கொண்டோம்.

அதே இணையதளத்தில் கசிந்த முதல் பதிவில், பெர்சத்து தலைவர் முஹிடின் யாசின் போல ஒலித்த ஒருவர், ஹாரப்பனை விட்டு வெளியேறலாமா வேண்டாமா என்று முடிவெடுக்கும் ஆணையை மகாதீரிடம் ஒப்படைக்குமாறு சபைக்குச் சொல்வதைக் கேட்கிறது.

பிப்ரவரி 23 இரவு, முஹிடின் மற்றும் பிற பெர்சத்து தலைவர்கள் முன்னாள் பி.கே.ஆர் துணைத் தலைவர் அஸ்மின் அலியின் பிரிவினரும், அம்னோ மற்றும் பாஸ் கட்சிகள் பெட்டாலிங் ஜெயாவில் உள்ள ஷெராடன் ஹோட்டலில் கூடி, “ஷெரட்டன் மூவ்” என்று அழைக்கப்பட்டனர்.

ஷெராடன் நகர்வுடன் செல்வதற்குப் பதிலாக மகாதீர் பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்த பின்னர் இது ஒரு வாரம் நீடித்த அரசியல் நெருக்கடியைத் தூண்டியது. மார்ச் 2 ம் தேதி பெரிகாத்தான் நேஷனல் கூட்டணியின் பிரதமராக முஹிடின் பதவியேற்றதன் மூலம் அது முடிந்தது.

பிப்ரவரி 21 சந்திப்பின் போது, பி.கே.ஆர் தலைவர் அன்வார் இப்ராஹிம் பதவியில் இருந்து விலகுவதற்கான தேதியை நிர்ணயிக்குமாறு மகாதீருக்கு அழுத்தம் கொடுக்கப்பட்டதாகவும், கூட்டணியில் இருந்து விலகுவதாக அச்சுறுத்தலுடன் பெர்சத்து பதிலளித்ததாகவும் மலேசியாகினியிடம் நம்பதக்க வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. இருப்பினும், இறுதியில், எப்போது பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்வார் என்பதை மகாதீர் தீர்மானிக்க அனுமதிக்க ஹாரப்பன் முடிவு செய்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here