நான் சொன்னேன் – அவர் கேட்கவில்லை – கூறினார் மாட்சிமை தாங்கிய மாமன்னர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: முன்னாள் பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீரை  பதவி விலக வேண்டாம் என்று கேட்டுக் கொண்டேன். ஆனால் அவர் தனது முடிவில் உறுதியாக இருந்தார் என்று மாட்சிமை தாங்கிய  மாமன்னர்  அப்துல்லா ரியாதுடின் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா சுல்தான் அகமது ஷா அல்-முஸ்தா தெரிவித்தார். பிப்ரவரி 24 அன்று, ஏழாவது பிரதமர் பதவி விலகியதால் நாடு அதிர்ந்தது.

இதைத் தொடர்ந்து, டாக்டர் மகாதீருக்கு இது குறித்து விவாதிக்க வாய்ப்பு வழங்கபட்டது. நான் டாக்டர் மகாதீரை ராஜினாமா செய்ய வேண்டாம் என்று கேட்டேன். இருப்பினும், அவர் தனது முடிவில் உறுதியாக இருந்தார்.

எனவே,  அரசியலமைப்பின் படி ஒரு புதிய பிரதமரை நியமிக்க வேண்டிய பொறுப்பு எனக்கு ஏற்பட்டது.  அரசியலமைப்பின் 43 வது பிரிவு மக்களவை உறுப்பினரை நியமிக்க எனக்கு விருப்பமான அதிகாரங்களை அளிக்கிறது, அவர் எனது பார்வையில், சபையின் பெரும்பான்மை ஆதரவைக் கட்டளையிடுகிறார்,” என்று திங்களன்று (மே 18) நாடாளுமன்றத்தில்  தனது அரச உரையில் மன்னர் கூறினார். அதைத் தொடர்ந்து, ஒரு சரியான வேட்பாளரின் ஆதரவைத் தீர்மானிக்க மக்களவையில்  இருக்கும்  ஒவ்வொரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினரை  சந்தித்ததாக மாமன்னர்  கூறினார்.

பிப்ரவரி 29 அன்று, நாட்டின் ஒவ்வொரு அரசியல் கட்சியையும் பிரதமர் பதவிக்கு தங்கள் வேட்பாளராக ஒரு பெயரை சமர்ப்பிக்குமாறு மன்னர் கேட்டுக் கொண்டார்.

அரசியல் கட்சிகளின் தலைவரின் வேண்டுகோளின் அடிப்படையில், அரசியல் கட்சிகள் தங்கள் வேட்புமனுவை பதவிக்கு சமர்ப்பிப்பதற்கான காலத்தை நீட்டிக்க ஒரு கோரிக்கையை வழங்கியதாக கிங் கூறினார், எனவே அவர்களுக்கு ஜனநாயக முறையில் முடிவு செய்ய போதுமான நேரம் உள்ளது. ஒவ்வொரு போட்டியிலும், ஒரு முடிவு இருக்கும். நாட்டில் அரசியல் கொந்தளிப்பு ஒரு முடிவு இல்லாமல் நீடிக்க அனுமதிக்க முடியாது. எனவே, அனைத்து செயல்முறைகளையும் கடந்து, மத்திய அரசியலமைப்பின் படி, டான் ஸ்ரீ முஹைதீன் யாசினுக்கு மக்களவையில் உறுப்பினர்களின் பெரும்பான்மை ஆதரவு இருப்பதை நான் கண்டேன்.

எனவே எட்டாவது பிரதமராக டான்ஶ்ரீ மொஹிடின் யாசின்  நியமிக்கப்பட்டார் என்று அவர் கூறினார். அரசியலமைப்பு முடியாட்சி மற்றும் நாடாளுமன்ற ஜனநாயகம் என்ற கருத்துக்கு ஏற்ப, வெளிப்படையான, நம்பகமான மற்றும் நியாயமான முறையில் தனது கடமைகளை நடத்தியதாக மாமன்னர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here