நடப்பு அரசாங்கம் அடுத்த பொதுத்தேர்தல் வரை தாக்கு பிடிக்காது – டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் கருத்து

கோலாலம்பூர்: எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அன்வார் இப்ராஹிம் கூறுகையில், நாடாளுமன்றத்தில் பெரும்பான்மையை நிரூபிக்க முடியாததால் தற்போதைய அரசாங்கம் அடுத்த தேர்தல் வரை நீடிக்காது என்றார்.  தற்போதைய அரசாங்கத்திற்கு உண்மையில் நம்பிக்கை இருந்திருந்தால், அவர்கள் நாடாளுமன்ற விவகாரங்களை மிகவும் வழக்கமான முறையில் நடத்தியிருப்பார்கள்” என்று ஒரு நேர்காணலில் அன்வார் கூறினார். ஆனால் அவர்கள் அதனை செய்யவில்லை.  அவர்கள் தோல்வியைக் கண்டு அஞ்சினர் – வெற்றிக்கான சாத்தியம் – நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பு. எனவே அரசாங்கத்தின் சட்டபூர்வமான பிரச்சினை இப்போது கேள்விக்குறியாக உள்ளது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், அவரது பக்காத்தான் ஹாரப்பன் கூட்டணி மொத்தம் 222 பேரில் 107 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் இருப்பதை உறுதி செய்வதில் கவனம் செலுத்தும் என்றும் அவர் கூறினார். நாடு அடுத்த தேர்தலை 2023 செப்டம்பர் அல்லது அதற்கு முன்னர் நடைபெறும் வாய்ப்பு இருப்பதாக சுட்டிக்காட்டினார்.

பிரதமர் டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் ஆட்சியைப் பிடித்ததிலிருந்து முதல் நாடாளுமன்ற அமர்வின் போது அரசாங்கம் ஒரு சவாலைத் தவிர்த்தது, மன்னரிடமிருந்து முறையான பேச்சுக்கு இடமளிக்க ஒரே ஒரு நாளை மட்டுமே திட்டமிட்டது. ஒரு வார கால அரசியல் நெருக்கடிக்கு பின்னர் மார்ச் மாதம் ஆட்சிக்கு வந்த முஹிடினுக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா தீர்மானத்தை எதிர்க்கட்சிகள் தொடங்குவதற்கு இது நேரமில்லை.

 

நேர்காணலின் போது முன்னாள் தலைவர் டாக்டர் மகாதீர் முகமதுக்கு பதிலாக பிரதமருக்கான எதிர்க்கட்சி கூட்டணியின் தேர்வாக இருப்பீர்களா என்ற கேள்விக்கு பதிலளிப்பதை அன்வார் தவிர்த்தார். “இது இங்குள்ள ஆளுமைகளைப் பற்றியது அல்ல,” என்று அவர் கூறினார். 1990 களில் மற்றும் மீண்டும் ஊழல் எதிர்ப்பு மேடையில் இந்த ஜோடி ஒரு அதிர்ச்சித் தேர்தல் வெற்றிக்காக படைகளில் இணைந்த பின்னர், அன்வார் மகாதீரிடமிருந்து பிரதமராக ஆட்சியைப் பெற நீண்ட காலமாக காத்திருந்தார்.

மாற்றத்திற்கான காலக்கெடு குறித்த கருத்து வேறுபாடு பிப்ரவரியில் கூட்டணியை வீழ்த்தியது. மகாதீரின் திடீர் ராஜினாமா ஒரு அதிகாரப் போராட்டத்தை ஏற்படுத்தியது, இது முஹிடின் ஆச்சரியமான வெற்றியாளராக உருவாக காரணமாயிருந்தது. நீண்டகால போட்டியாளர்களான அன்வார் மற்றும் மகாதீர் ஆகியோர் மீண்டும் ஒன்றிணைந்து, மே 9 அன்று ஒரு கூட்டு அறிக்கையை வெளியிட்டு, 2018 ல் அவர்கள் வென்ற தேர்தல் ஆணையை மீட்டெடுப்பதற்கான “இது நேரம்” என்று கூறினர்.

கூட்டணியின் முறையான தலைவர் அன்வார்ர் என்றாலும், நாடாளுமன்றத்தின் அமர்வுக்குப் பின்னர் நடைபெற்ற ஒரு மாநாட்டை மகாதீர்ர் தவிர்த்து அவர் முன்னாள் பிரதமர் என்ற சார்பில் பேசினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here