எனது சொந்த கருத்துக்களை வெளிப்படுத்த உரிமை இருக்கிறது – சார்லஸ்

ஜசெக நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சந்தியாகோ ஹாங்காங்கில் தேசிய பாதுகாப்பு சட்டம் குறித்த தனது கருத்துக்களை வெளிப்படுத்தும் உரிமையை தற்காத்து பேசினார். அவர் அளித்த ஒரு பேட்டியில், கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான அவர் எம்.சி.ஏ மத்திய குழு உறுப்பினர் செவ் கோக் வோவை “தனது சண்டையை” வேறு இடங்களில் கொண்டு செல்லுமாறு வலியுறுத்தினார்.”இது கூட்டில் பிரச்சினை இல்லாதபோது அந்த  கூட்டைக் கிளற ஆசைப்படுவதற்கான தெளிவான நிகழ்வு இது” என்று சார்லஸ் கூறினார்.

23 நாடுகளைச் சேர்ந்த 190 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும் சட்டமன்ற உறுப்பினர்களுடன் சேர்ந்து சீன எதிர்ப்பு அனைத்துலக குறிப்பில் கையெழுத்திட்டதற்காக சார்லஸை சேவ் அழைத்திருந்தார். எந்தவொரு சட்டத்தையும் உருவாக்க சீனா சுதந்திரமாக இருப்பதாகவும், உகந்த வணிகச் சூழலுக்கு அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை மீட்டெடுக்க ஹாங்காங்கிற்கு இதுபோன்ற தேசிய பாதுகாப்புச் சட்டங்கள் தேவை என்றும் செவ் கூறினார்.

இது ஜசெகவின் உத்தியோகபூர்வ நிலைப்பாடுதானா என்று கேள்வி எழுப்பிய அவர், சார்லஸை தனது கையொப்பத்தை திரும்பப் பெறுமாறு ஜசெக தலைமை வலியுறுத்தியது. எவ்வாறாயினும், தனது கட்சியின் விதிகள் காரணமாக எம்.சி.ஏ தலைவர் தனது கருத்து சுதந்திரத்தை பயன்படுத்த முடியாதா  என்று சார்லஸ் கேள்வி எழுப்பினார்.

“எளிமையான தர்க்கத்தை அவர் புரிந்து கொள்ளாததால் நான் இங்கு ஊகிக்கிறேன், அதாவது எனக்கு சுயாதீனமான பார்வைகள் உள்ளன, அவை ஒரு நபர் அல்லது எந்தவொரு அமைப்பின் உறுப்பினராகவும் நான் சுதந்திரமாக வெளிப்படுத்த முடியும். சீனாவிற்கு எதிரான அனைத்துலக மெமோராண்டமில் நான் கையெழுத்திட்டது என்னுடைய சொந்த விருப்பம் என்றார்.

ஹாங்காங்கில் தனது பிடியை வலுப்படுத்த சீனாவின் நீண்டகால விருப்பத்திற்கு எதிராக வெளிப்படுத்தப்பட்ட விஷயங்களை படிக்குமாறு அவர் செவை வலியுறுத்தினார். அரச இரகசியங்களை விற்பது, தேசத்துரோகம், தேசத்துரோகம் போன்ற வார்த்தைகளை அவர் கேள்விப்பட்டிருக்கவில்லையா? சார்லஸிடம் கேட்டார்.

சீனா உருவாக்கியுள்ள புதிய சட்டங்கள் மூடிய கதவுகளுக்கு பின்னால் சோதனைகள் நடத்தப்படுவதைக் காணலாம்  என்று அவர் கூறினார். இவை எனது தனிப்பட்ட கருத்துக்கள். எந்தவொரு அரசியல் கட்சியும் அல்லது அமைப்பும் அதன் உறுப்பினர்களின் உள்ளார்ந்த உரிமைகளை மதிக்கின்றன, அவர்கள் தங்கள் கருத்துக்களை அச்சமோ ஆதரவோ இல்லாமல் குரல் கொடுப்பதைத் தடை செய்ய மாட்டார்கள் என்று அவர் கூறினார். “செவ் அத்தகைய சுதந்திரத்தை அனுபவிக்கவில்லை என்று மட்டுமே நான் முடிவு செய்ய முடியும்,” என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here